หัวข้อ: มิตรภาพที่หายไป

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ teerapat

บ้านมหาโพสต์ มิตรภาพที่หายไป

...ผมมีเพื่อนที่เป็นรุ่นน้องอยู่คนหนึ่ง ที่คบกันมานานแล้วคบกันมากะประมาณ 8 - 9 ปี น่าจะได้รู้จักกันในที่ทำงานเก่าของผมเองก่อนผมจะลาออกมาทำงานในที่ใหม่แต่ว่าเราก็ยังคบกันตลอดมา ผมเห็นว่าที่ทำงานแห่งใหม่ มีสวัสดิการที่ดีกว่าและที่สำคัญ ได้หยุด เสาร์ - อาทิตย์ ดีกว่าที่เก่า ผมมาทำงานที่ใหม่นี่ก่อนเขาประมาณ 5 ปีพอดีมีคนลาออกจากงานงานว่าง ด้วยความที่เราใจดีเกินไป ก็คิดอยากจะให้เพื่อนรุ่นน้องคนนี้มาทำงานด้วยเพราะรู้จักกันมานาน และที่สำคัญเชื่อใจกันด้วย โดยผมเป็นคนรับรองให้หมดทุกอย่าง อีกอย่างผมเป็นคนเก่าแก่ที่นี้แล้ว โดยก่อนที่จะมาทำผมจะสอนเขาหมดทุกอย่าง และข้อห้ามต่าง ๆ เช่นต้องซื่อสัตย์ ไม่มาทำงานสาย และที่สำคัญห้ามเอาเงินบริษัทไปใช้เด็ดขาด เพราะมีบางครั้งจะต้องเก็บเงินสดจากลูกค้ามาด้วย เมื่อตกลงกันเป็นที่เรียบร้อยแล้วผมก็พามาทำงานด้วย..........
    กาลเวลาผ่านไป 6 - 7 เดือน หลังจากที่เขาเข้ามาทำงานเพื่อนรุ่นน้องคนนี้ก็เริ่มเปลี่ยนไป บางครั้งก็จะมาทำงานสาย บางครั้งก็จะลางานโดยไม่มีเหตุผล และชอบหลบหน้าผมอยู่เสมอ จนผมต้องเข้ามาเตือนเขาทั้งเรื่องการทำงาน และก็หลายเรื่อง จนเพื่อนรุ่นน้องคนนี้ไม่พอใจและบ่ค่อยคุยกับผมอีกเลย และเมื่อปีใหม่ที่ผ่านมาผมถึงได้รู้ทุกอย่าง ผมจึงถึงบางอ้อ เพื่อนรุ่นน้องตัวแสบของผมเขาเอาเงินบริษัทไปใช้ 30,000 กว่าบาท คือ เขาเก็บเงินจากลูกค้ามาแล้วไม่ยอมเอาไปเคลียร์ กับบัญชี แล้วเขาก็ออกไปเลยไม่มาทำงานตั้งแต่ปีใหม่ ผมติดต่อก็ไม่ได้ สุดท้ายปัญหาทุกอย่างก็พุ่งเป้ามาที่ผม เพราะผมเป็นคนพาเขาเข้ามา เจ้านายก็เลยเรียกผมเข้าไปคุยว่าถ้าเข้าแจ้งความจับจะเป็นไรไหม ? สำหรับผมตอนนี้ไม่มีอะไรจะพูดแล้ว ยังดีที่เจ้านายเขาเข้าใจเขาบอกว่าคนใหนทำคนนั้นต้องรับผิดชอบ ส่วนตัวผมก็โดยตำหนิเหมือนกัน แต่ยังดีที่เขาไม่ให้ผมเป็นคนชดใช้หนี้แทน ในส่วนที่ผมไม่ได้ก่อก็บุญแล้ว เมื่อนั่งทบทวนดูแล้วทุกอย่างมันเป็นความผิดพลาดของผมเองทั้งหมด ถ้าตัวผมไม่พาเขาเข้ามาทำงานตั้งแต่แรกเรื่องทุกอย่างก็คงไม่เกิดขึ้น ไม่แน่ มิตรภาพที่ดี ๆ ของเราอาจจะคงอยู่ต่อไปก็ได้
    เสียดายเวลาที่เราคบกันมานาน..
    เสียดายมิตรภาพดี ๆ ที่เราสร้างมา ตั้ง 8 - 9 ปี
    เสียดายที่เราไว้เนื้อเชื่อใจเพื่อนมากเกินไป..
    แต่ถ้าหากย้อนเวลากลับไปได้ ผมคงให้เขาทำงานอยู่ในที่ ๆ ของเขาดีกว่า...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 22-01-2011 at 23:23. เหตุผล: แก้ไขคำผิด

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ...อ่านแล้วกะสะท้อนใจครับ เรื่องแบบนี่กะเคยเจอกับคนใกล้โต บ่เคยโดนเอง..

ยังดีอยู่ครับที่บ่ต้องมารับใช้หนี้แทนเขาในฐานะคนค้ำประกัน ถือว่าเจ้านายดี เห็นใจ..แต่ถ้าเขาเอาไปหลายเป็นแสนกะคือสิอุกอั่งนำ....

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    คำโบราณที่ว่า "อยากเป็นหนี้ก็ให้เป็นนายหน้า อยากเป็นขี้ข้าก็ให้เป็นนายประกัน ".... ยังใช้ได้ทุกยุคทุกสมัย ( ยายกลัวเหมือนกันแต่ก็ใจอ่อนทุกที )
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เรื่องเกี่ยวกับนำเพื่อน ญาติ มาฝากงานหรือทำงานที่เดียวกัน เป็นเรื่องที่ต้องละเอียดจริงๆ
    ปุ้ยนิ เรื่องฝากเพื่อน ฝากญาติมาทำงานหม่องเดียวกันคิดหลายตลบจ้า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    มันเป็นอุทาหรณ์ เพ็นนีกะเอ็ดการเกี่ยวกับเงินกับทอง
    สิ่งสำคัญเลยกะคือ ซื่อสัตย์ ตรงต่อเวลา

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขอจองในใจ
    ด้วยว่าเราใจดีไงคะ ช่วยเหลือเขา ก็เป็นบทเรียนค่ะ
    ทุกอย่างเกิดขึ้นได้โดยที่เราไม่คาดคิดเสมอ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    บอกได่คำเดียว เสียดายมิตรภาพที่มีให้กัน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    คนเรา ดีได้ แล้วกะบ่ดีได้คือกันจ้าในเวลาต่อมา รู้ใจรู้หน้า แต่กะไว้ใจไผบ่ได้จ้า ระวังตัวเจ้าของไว้เป็นดีที่สุดจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ teerapat
    สิมีไผ๋คิดคือผมบ่ครับ เรื่องแบบนี้บ่ได้เสียใจ แต่ว่าส่วนมากมันกะเสียความรู้สึกซะมากกว่า ที่เฮานะหวังดีกับเขา แต่ว่าสิ่งที่หยิบยื่นให้เฮามันคือเอามีดมาปักข้างหลังเฮา คิดเสียว่าครั้งหนึ่งเฮาอาจสิทำกับเขาไว้ตั้งแต่ชาติที่แล้ว พอมาชาตินี้เขาเลยมาเอาคืน....ขอ อโหสิกรรมครับ ขออย่าได้ติดค้างกันอีกเลย ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย teerapat; 22-01-2011 at 22:44. เหตุผล: แก้คำผิด

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    สิ่งที่เราคาดหวัง อาจไม่เป็นสิ่งที่เราตั้งใจเสมอไปครับ ชีวิตของคนเราคือการเดินบนวิบากกรรม

วิบากกรรมใคร วิบากกรรมมัน มันเป็นแต่ละช่วงของชีวิต ระยะเวลาที่จะผ่านพ้นไปยังมีอะไร

หลายต่อหลายอย่างที่เรานึกไม่ถึง ที่เราไม่ทันระวัง และมันยังมาไม่ถึง เตรียมตัวเตรียมใจ

ยอมรับมัน และอยู่กับมันให้ได้ครับ เพราะนี่คือชีวิตของคนเราเกิดมาเพื่อรับใช้กรรมครับ

กรรมมากหรือน้อย อยู่ที่ผลของการกระทำในอดีต ส่งผลให้มาถึงปัจจุบัน และอนาคต

พระท่านบอกให้เราหมั่นทำบุญ คิดดี ทำดี เพื่อผลกรรมที่เราประสบอยู่จะได้บรรเทาเบาบางครับ

ส่วนใครที่ทำกรรมเพิ่ม ก็อาจจะได้รับผลกรรมนั้นในชาตินี้ครับ เพราะกรรมมันล้นออกมาจากชาติหน้านั่นเอง ...เอวัง

Tags for this Thread