หัวข้อ: ยังคิดถึงเหมือนเดิม...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

ยังคิดถึงเหมือนเดิม...

ขนมจีนน้ำยาปลาป่า...

... หลังจากขับรถไปเรื่อยๆ ผ่านสองสามอำเภอ วกเข้าตัวเมือง
    เข้าไปกินขนมจีนเจ้าเดิมในตลาดแม่กิมเฮง สั่งขนมจีนน้ำยา
    ที่ไม่ใส่กะทิ ก็คือน้ำยาป่านี่แหละ ชุดละ ๒๐ บาท มีผักบุ้งลวก
    ถั่วซอย ถั่วงอก หัวปลีซอย ใบแมงลัก ฯลฯ ชุดเดียวก็อิ่มท้องครับ
    เสน่ห์ที่ผมชื่นชอบ คือ จะกี่ปีผ่านไป หลายๆร้านก็คล้ายๆกัน ใช้
    ชามสังกะสี เหมือนสมัยไปงานวัด กินข้าววัดทำนองนั้น ...

คิดถึงเจ้าอยากตามดวงใจไปทุกที่
    ด้วยยังมีหน้าที่ต้องทำจำห่างเหิน
    แต่หัวใจดั่งมีเจ้าคอยร่วมเส้นทางเดิน
    คงเพียงเหินเพียงห่างแต่ทางกาย

ในเส้นทางคิดถึงนางจนใจลอย
    เคยมีบ่อยพูดขึ้นมาน่าใจหาย
    บางครั้งเฉียดความเป็นตาย
    ไม่ได้หมายถึงพี่คนนี้จะว่านาง

เพียงหัวใจพี่นี้คอยจดจ่อ
    คอยเฝ้ารอแต่เจ้าไม่ได้ห่าง
    ขอย้ำว่าคิดถึงนี้ใช่อำพราง
    รักคิดถึงนางเกินที่จะบรรยาย ...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขนมจีนน้ำยาป่า มีผักครบสูตรเนาะจ้าคุณศิษย์ มีหัวปลีซอยนำ
    เห็นแล่วหิวจ้า ผักหลายๆ เพื่อสุขภาพ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    อยู่แถวไหนคะเนี่ย ขนมจีนน้ำยาป่า น่าทานดีนะคะ แต่แม็กกี้ไม่ค่อยชอบทานขนมจีนเท่าไหร่

แต่ว่าตอนนี้อยากทานข้าวต้มญวน (ข้าวต้มดำ) มากๆ เลย
    คิดถึงข้าวต้มป้านงค์ (ตรงหน้าโรงหนังเก่า) แต่เดี๋ยวนี้ฝีมือป้านงค์ดรอปลงไปมากเลย ไม่เข้มข้นเหมือนเดิม

คิดถึงข้าวต้มไก่ บั้นกั่น ที่ร้านน้าเป็ด ตรงวังปลาตอง

คิดถึงแหนมเนือง ร้านป้าอ๊อต

อ่อยยยยย แม่กลับไปไหว้เจ้าที่บ้านกลับไปกับแม่ดีก่า อิอิ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    คุณแมกกี้ ... แบบผมเป็นคนอาศัยครับ.. อรัญฯ จึงไม่ค่อยรู้จัก
    ที่ทางเท่าไหร่ แต่แหนมเนืองร้านยายต้าม ก็อร่อยดีนะครับ
    โรงหนังเก่าก็ยังมีอยู่แต่ผมไม่ทราบว่าเป็นป้านงค์หรือเปล่า
    ถ้าคุณแม็กกี้ กลับอรัญฯ แวะเยี่ยมผมจะได้ไหมนี้
    (ขออนุญาตเชิญล่วงหน้าเลยนะครับ)...
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม