หัวข้อ: ซิ้นเพลง รอข่าวสาวนาโนน

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8

บ้านมหาโพสต์ ซิ้นเพลง รอข่าวสาวนาโนน

ฝากพิจารณาแน่เด้อครับ
    รอข่าว...สาวนาโนน

คำร้อง / ทำนอง : ธีระปลัด

เจ้าทิ้งนาโนน...จากโพน.ลาคอน....หมอนหมิ่น
    สู่กรุงเมืองบ่มีดิน...ขาดวิตามิน..บำรุงหัวใจ
    กลางคืนป่าปูน..มีแต่..เสียงแมงกะไซต์
    จักจั่น...หรีดหริ่งเรไร...ไม่มี.ให้เรา..ได้ยิน

สัญญาข้างโพน....ไต้โคนสะเดา...คืนนั้น
    พรุ่งนี้..ต้องจรจากกัน....สัญญา.รักไม่..สูญสิ้น
    จวบจนวันนี้...เจ้ายัง..ไม่หวนคืนถิ่น
    หรือลืม..กลิ่นหญ้ากลิ่นดิน...หลงไฟ..แสงสี...ชวนมอง

นาโนนโพนข่อย...ยัง..คอยเจ้า..กลับมา
    ปลา.ข่อน..แจคันนา...อ้ายงม.มาอ่อม.ถ้าน้อง
    ท้องนาปีนี้..ฝนดี..มีน้ำเต็มคลอง
    ให้รีบ..เก็บเงินเก็บทอง..กลับเถิดน้อง...คืนทุ่งนาโนน

กลับมาเถิดน้อง..พี่พร้อมดูแล..แก้วตา
    มาเป็นขวัญใจ..ดอกหญ้า...ทำนาสู้ฟ้า..แดดฝน
    ก้าวเดินเคียงข้าง..พอเพียง..ไม่มีอับจน
    พี่คง...สุขใจเหลือล้น...ถ้ามี.เจ้ามา ..ร่วมทาง

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    สาวนาโนนทางจังหวัดได๋น้อครับอาจารย์ คือเป็นตามีโพนขอเลขหลายแท้

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ คนพนมไพร
    ภาษาเพลงคืองามแท้น้อครับอาจารย์ ไกด์ทำนองให้ฟังนำแน่ครับ คือสอม่วนหลาย อ่านว์อๆ กะคึดฮอดบ้านแล้วแหม
    c06: ฮักบ้านมหาคักกะยังว่า

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    อ้างถึง thedonสาวนาโนนทางจังหวัดได๋น้อครับอาจารย์ คือเป็นตามีโพนขอเลขหลายแท้

ย้านมีตะปลวกกับรังมดแดง....ครับท่าน เอิ๊ก

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    มักครับสาวนาโนนเนี่ย แต่อย่าให้มีหญ้าหลายเด้อครับ เวลาเกี่ยวข้าวแล้วมันแทงดังแมะครับ รำคาญ

หน้าแล้งบ่ดีครับนาโนนนี่ ต้องฝนตกพรำ ๆ ครับ จั่งสิ (ได้ผล) ดี

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    เป็นตามวนแท้ๆเลยหลานธีระปลัดจ๋า แต่งเพลงแม่ยิ๊ง มาให้ป้าร้องก้แนเปี๋ยง แนเป็นหยัง อิอิอิ