หัวข้อ: ถอดรองเท้าสอบ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย ถอดรองเท้าสอบ

เมื่อวันศุกร์ที่ 4 และวันเสาร์ที่ 5 มีนาคมที่ผ่านมา ผมได้ไปเป็นชุดตรวจการสอบภาควิชาการเพื่อบรรจุบุคคลเข้ารับราชการ โดยในวันแรกเป็นการสอบของพลทหาร และวันต่อมาเป็นการสอบของพลเรือน โดยชุดตรวจ 1 คน จะต้องรับผิดชอบผู้เข้าสอบ 3 แถว ๆ ละ 43 คน รวม 129 คน ผมจะต้องตรวจหลักฐาน ดูหน้าดูตา และเซ็นชื่อกำกับในใบตอบของผู้เข้าสอบ จำนวน 129 คน ...ก้ม ๆ เงย ๆ ปวดเอวชะมัด ....55555

เริ่มด้วยเมื่อทุกคนเข้ามานั่งในห้อง ต้องตรวจสอบดูว่านั่งถูกที่หรือไม่ หากนั่งผิดที่แสดงว่าคิดไม่ซื่อ และเมื่อมีการเขียนชื่อนามสกุลด้วยดินสอ 2 บีขึ้นไป ต้องตรวจสอบดูว่ามีคนใช้ปากกาหรือไม่ ? ก็ยังมีโผล่มาให้เห็นอีกทั้ง ๆ ที่อธิบายแล้ว นี่ยังไม่รวมคนที่ลืมเอาดินสอและยางลบเข้ามา ผมต้องไปทำหน้าที่หักแบ่งให้อีกต่างหาก ถอดรองเท้าสอบ

เมื่อถึงเวลาฝนรหัสประจำตัวของตัวเอง ต้องตรวจสอบดูว่าฝนรหัสถูกหรือไม่ เพราะบ่อยครั้งฝนรหัสผิดและไม่ฝนเลย แม้จะทำข้อสอบได้ 100 คะแนนเต็ม ก็ไม่มีทางที่จะสอบได้

ในคู่มือการรับสมัคร บอกว่าให้ทุกคนแต่งกายสุภาพ ก็มีบางคนใส่เสื้อยืดคอกลม เข้ามาเป็นกระสาย ๆ ฉะนั้นจึงเป็นข้อพิสูจน์ว่า คนเรามีความคิดทุกคน แต่คิดไม่เหมือนกันทุกคน นี่ขนาดแค่การสอบในขั้นตอนแรกยังพูดภาษามนุษย์ไม่รู้เรื่อง เอ๊ะ...หรือว่าคนอธิบายไม่ได้อธิบายภาษามนุษย์ ถอดรองเท้าสอบ เอ๊ะ...งง ถอดรองเท้าสอบ

เนื่องจากว่าพบการทุจริต การส่งสัญญาณใต้พื้นรองเท้าเมื่อปีก่อน ๆ ปีนี้เราจึงต้องให้ทุกคนในห้องถอดรองเท้าและถุงเท้าออกวางไว้ใต้เก้าอี้ ถอดรองเท้าสอบ

โอ้...แม่เจ้า....รองเท้าคอมแบ็ท ช่วงตอนบ่าย ๆ กลิ่นปลาหมึก ปลาเน่า กลิ่นกะปิ กลิ่นส้วมแตก ฯลฯ ไม่รู้ผมจะเทียบกับกลิ่นอะไรดี เพราะมันผสมปนเปกันไปหมด ส่งกลิ่นฟุ้งทั่วบริเวณ คนห้องละพันกว่าคน คิดดูเอาเองครับ ....ทำให้ผมนึกถึงปลาร้าตวงแม่ผมที่ใส่ส้มตำที่อยู่บ้านนอก จนเกิดจินตนาการ และหิวข้าวขึ้นแบบกระทันหัน 5555 ถอดรองเท้าสอบ

ส่วนวันที่สองกลิ่นเบาบางกว่าวันแรก อากาศร้อนอบอ้าว เด็กที่เดินทางมาจากต่างจังหวัดนั่งหลับกันเป็นแถว บางคนน้ำลายไหลใส่กระดาษคำตอบอีกต่างหาก ถอดรองเท้าสอบถอดรองเท้าสอบ

ผมสังเกตว่า งานราชการทุกวันนี้การแข่งขันสูงมาก ๆ คนสอบประมาณ 25,000 กว่าคน บางทีสอบเสมียนธรรมดา ๆ 2 ตำแหน่ง มีสมัครสอบเกือบ 300 คน และคนที่มาสมัครระดับปริญญาตรี ปริญญาโทกันทั้งนั้น....มันเกิดอะไรขึ้น

หลายคนบอกว่าคนในอยากออกคนนอกอยากเข้า ก็อาจจะจริง แม้งานจะสบาย มั่นคงก็จริง แต่บางทีก็เหนื่อยใจกับเพื่อนร่วมงาน หากมีอะไรทำที่ดีกว่า อย่าเข้ามาเลยครับ ...เอ๊ะ...ยังไง 5555

ผมว่างานทุกงานมีความยากง่ายในตัวของมันเองแตกต่างกัน คนส่วนมากมักมองดูความผิดพลาดของคนอื่น โทษคนอื่น แทนที่จะโทษตัวเราเอง จึงทำให้ดูเหมือนว่าเราอยู่ยาก อยู่ลำบาก เราถูกกลั่นแกล้ง ต่าง ๆ นานา ... มีคนบอกว่าทะเลาะกับหัวหน้างานให้ไปกัดกับโฮ่งยังจะดีกว่า....ฮ่า ๆ ๆ...โอ้ว... ขนาดนั้นเชียวหรือ ?

แต่หากเราค้นพบสัจธรรม เราก็จะรู้ว่า "อยู่ที่ไหนก็มีปัญหา ถ้าตัวเรามีปัญหา" นี่คือเรื่องจริง.....ทำตามกฎระเบียบที่หน่วยงานวางไว้ครับ และหากบางครั้งไม่ได้ดั่งที่หมายก็จง...ปล่อยวางครับ ปล่อยวาง แล้วทุกอย่างจะดีเอง ...พรุ่งนี้ก็เช้าแล้วครับ...สู้สู้ ถอดรองเท้าสอบ

จากดิน น้ำ ลม ไฟ ค่อยใหญ่ยิ่ง

กลายเป็นสิ่งสดสวยด้วยสีสัน

กลับเสื่อมสิ้นอินทรีย์ทุกชีวัน

สูงสุดคืนสู่สามัญ นั่น! ความจริง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 08-03-2011 at 14:23.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    กำลังทำงานเครียดๆอยู่จ้า พอมาอ่านเจอข้อความนี่ อ่านไปกะอมยิ้มไปนำ

เป็นตาสงสารคนคุมสอบเนาะ....ยาดม ยาลม ยาหม่องน่ะ ได้พกอยู่บ่จ้า....

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ฮ่าๆๆๆ บ่ ว่าไผแล่ว อ้ายพล เรื่องกลิ่น บ่ เขา ไผ ออกไผ เด้อ ฮ่าๆๆๆ อดเอา ทำตามหน้าที่ ฮ่าๆๆๆ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    555 กลิ่นอันไม่พึงประสงว่่าติอ้าย วิธีการโกงนี่จั่งแม่นหลายเนาะ โอ้ยคนเฮา ผมก่าไปหาสอบนำเขา บ่ได้จ้อยแมะ 555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ เซียงโต่ย
    บุรีรัมย์ เขาพนมรุ้ง
    ของท่านดีเจพลยังดีแค่ถอดเกอบสอบ ของโรงเรียนผมเค้าให้ถอดเบิ่ดทุกหม่องสอบ คึดเบิ่งแล้วกันทั้งกลิ่นทั้งภาพ ผมยังจำภาพได้อาจารย์เพิ่นให้ฮ้องหมอลำให้ฟังนำ ทั้งโต่งเตง ทั้งฮ้องหมอลำ เฮ้อ มันคือเป็นจังซิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มสุรินทร์เหลา
    ใครใครกะอยากมาทำยุส่วนราชการอ้าย ข่อยฮู้วงการนี้มันเป็นไงแมะบ่อยากเว้าเลย เว่าแล้วสงสานบ้านสงสารเมือง 555555สงสารคนที่จ่ายเงินเดือน 55555555 ชีวิตนี้ขอเป็นลูกน้องดีแล้วจะได้บ่มีบาป 55555555

Tags for this Thread