หัวข้อ: งานบุญ100วันที่ชัยภูมิ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

งานบุญ100วันที่ชัยภูมิ

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา น้องอีีทได้ไปทำบุญหาพ่อใหญ่(คุณพ่อของพี่เจ๊ค โรงพยาบาลคอนสารค่ะ) คุณพ่อถัด งาหัตถี ตั้งอัฐิบำเพ็ญกุศลวันอาทิตย์ที่ 13 มีนาคม 2554 ที่บ้านเสี้ยวน้อย ตำบลบ้านเล่า อำเภอเมือง จังหวัดชัยภูมิ เดินทางจากขอนแก่น 8.00 น. ด้วยรถยนต์พี่บอย พี่ฉัตร พี่จิ๊ และก็อี๊ท อีกคันหนึ่ง ก็พี่ณัฐ ภรรยา และลูก
    ถึงอำเภอมัญจาคีรี เลี้ยวขวา จ้า

มาเส้นทาง อำเภอมัญจาคีรี ผ่านอำเภอโคกโพธิ์ชัย ถึงแยกช่องสามหมอที่อำเภอแก้งคร้อ เลี้ยวขวาไปบ้านน้องอี๊ทนะคะตรงไป ชัยภูมิค่ะ
    ...งานบุญ100วันที่ชัยภูมิ

ยินดีต้อนรับสู่ชัยภูมิค่ะ ดินแดนที่เต็มไปด้วยความอุดมสมบูรณ์ ดินแดนต้นกำเนิดแม่น้ำชี ดินแดนต้นกำเนิดแม่น้ำพรม ดินแดนที่เต็มไปด้วย "ชัยภูมิ" ที่เหมาะสมในการตั้งบ้านเมือง ของเจ้าเมืองคนแรก "เจ้าพ่อพระยาแล"
    ...
    อีก ประมาณ 7 กิโลเมตร ก็ถึงตัวอำเภอ แต่เราเลี้ยวขวา เข้าปากทางบ้านเล่าก่อนค่ะ เพื่อเดินทางไปบ้านเสี้ยวน้อยพัฒนา ผ่านหมู่บ้านเล่า ผ่านบ้านเสี้ยวใหญ่ และเลี้ยวขวาไปบ้านเสี้ยวน้อยพัฒนาค่ะ

ไปถึงเจ้าภาพก็หาข้าวปลามาต้อนรับ น้ำใจไมตรีและมิตรภาพของคนชัยภูมิ น่ารักที่สุดเลยจ้า คนอิสานบ่เคยแล้งน้ำใจ
    ...งานบุญ100วันที่ชัยภูมิ

อันนี้เค้าเรียกอะไร นะน้องอี๊ทไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไร

คนเฒ่าคนแก่ในหมู่บ้านรอฟังธรรมะ เทศน์สามธรรมมาส ใจเอาอิหลี ร้อนก็ร้อน ไม่ทดท้อเลยค่ะ วัยสรุ่นอย่างเรา นี่ ได้แต่สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
    ... งานบุญ100วันที่ชัยภูมิ

บ่ายๆพวกเราก็เดินทางกลับขอนแก่น จ้า ด้วยเส้นทางเดิม
    ตรงไปเป็นขอนแก่นจ้า บางครั้งมีคนใช้เส้นทางนี้แทนเส้นทางมิตรภาพ เพื่อเดินทางจากกรุงเทพ สิงห์บุรี ลพบุรี เข้าขอนแก่น

มุ่งสู่นครขอนแก่นจ้า โดยสวัสดิภาพ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

คือบ่เลี้ยวขวาไปบ้านอ้ายแนน้องอี๊ท ไปอีกประมาณ 16 กิโล หมู่บ้านก่อนสิฮอด อ.คอนสวรรค์ หลังแรก จอดรถหน้าบ้านโลดจ้า อีแม่เลานอนอยู่บ้านนั่นล่ะ อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ สาวชัย
    แม่นเพิ่นเทศน์เสียงบ่จ้า เป็นตาไปนั่งฟังเด้เนาะ ฟังไปนำกินข้าวต้ม ข้าวเกียบกุ้งไปนำ อิอิ อันที่เป็นหลังคาแปะเงินนั้น น่าจะแม่นปราสาทเงินเนาะจ้า ชัยภูมิทางจัตุรัสเพิ่นเอิ้นจั่งซี่ แล้วกะจะมีปราสาททองนำ ผุเฒ่าเพิ่นจิเอากาบกล้วยมาเฮ็ด แล้วกะเอาขี่เผิ่งกับ ขี่หมิ่นมาประดับ เคยเฮ็ดตอนงานบุญยายดอกจ้า

อิ่มบุญ อิ่มท้อง อนุโมทนาบุญนำจ้า สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

Tags for this Thread