หัวข้อ: Renew Driver license

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

Renew Driver license

Renew Driver License

สำหรับรัฐ คาร์ลิฟอร์เนีย ผู้ที่ถือกรีนการ์ด 2 ปี ใบขับขี่ก็จะหมดอายุพร้อมกันกับกรีนการ์ดค่ะ รัฐอื่นๆ ไม่แน่ใจ ดังนั้นก่อนที่เราจะต่ออายุใบขับขี่ ต้องมีหลักฐานที่เราได้จาก USCIS ว่าเรื่องของเราอยู่ระหว่าง Remove Condition ค่ะ และเมื่อไปที่ DMV หากประวัติการขับขี่ของเรา มีอุบติเหตุ หรือมีการขึ้นศาลด้วยสาเหตุต่างๆ ก็จะต้องสอบข้อเขียนใหม่ รวมทั้งสอบขับใหม่ด้วย เมื่อเราผ่านขบวนการนี้แล้ว ก็จะได้ใบขับขี่ชั่วคราว จนกว่าเราจะได้ กรีนการ์ดใบใหม่ และใบขับขี่ก็จะมาพร้อมกับกรีนการ์ดใบใหม่ค่ะ

ส่วนใบขับขี่ใบใหม่หมดอายุพร้อมกรีนการ์ดไหม อันนี้ยังไม่ทราบ กำลังรออยู่ค่ะว่าเขาจะให้กี่ปี

เตือนสาวๆ ฝั่งเมกาขับรถระวังเรื่อง เร็ว ช้า ฝ่าไฟแดง หรืออุบัติเหตุดีๆ เพราะมีผลกับประกันที่เพิ่มขึ้น ฝ่าไฟแดงก็จ่ายค่าปรับแพงขึ้น (เห็นเขาว่ารัฐพยายามหาเงินเข้ารัฐ ตอนนี้ รัฐบาลจนไปนิด) และยังมีผลกับกับการต่ออายุใบขับขี่ด้วย

จึงประกาศมาเพื่อทราบ ฮ่าๆ ไม่ใช่แค่เอาประสบการณ์หมาดๆ มาแชร์ค่ะ

อ้อ อีกอย่างเมื่อก่อน ใครก็ตามที่มีลูก อายุยังไม่ถึง 18 ปี และสามีรีไทน์ หมายถึงอายุ 63 ขึ้นไป ลูกจะได้เงินโซเซียลด้วยตอนนี้ก็ตุ้มต่วมกันว่า จะมีการเปลียนแปลงกฏของเงินโซเซียลหรือเปล่า กลัวว่าจะไม่ได้กัน

สรุปอุตส่าห์ศึกษาใว้คิดว่าท้อง และเมนต์หาย เพราะเกิดภาวะคิดว่าตัวเองท้องไปตรวจไม่ท้อง แต่เมนต์หายไปร่วมสองเดือน มันน่าคิดนะ

กะจะเอาเงินโซเซียลเดือนละพันสักหน่อย ฮ่าๆๆRenew Driver licenseRenew Driver license ไม่ใช่อยากมีจริงๆ ลุ้นทุกเดือน ถึงมีก็ยังไม่ได้อยู่ดีแหละ เจ้านายอายุยังน้อยๆ อยู่เลย ฮ่าๆๆๆ :l-:l-Renew Driver license

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

พบปะพูดคุย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ้าพี่แจ่ม กลับจากไทยก่อนค่อยว่าอีกที
    ตอนนี่เริ่มมองหารถใหม่อีกแล่ว ของเก่ามันบ่เท่ห์ :l-
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แปลกจังค่ะพี่น้อง ทางนี้ใบขับขี่กับกรีนการ์ดนี่ ไม่ค่อยเกี่ยวกันเลยค่ะ
    คือคนไม่มีกรีนการ์ดก็สามารถมีใบขับขี่ได้ อย่างตอนเรียนก็ใช้วีซ่านักเรียนทำใบขับขี่นะค่ะ
    แล้วพอหมดอายุเวลาทำใหม่ก็ไม่ต้องสอบข้อเขียนอีก ไปยิ้มแฉ่งถ่ายรูปใหม่ได้เลย
    (ที่บ้านเราต้องทำหน้าเฉยๆ ทางนี้บอกให้ยิ้ม รูปไม่ยิ้มดันไม่เอา ฮ่าๆๆ)
    LET IT BE...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    น้องหน่อย นั่นคงนานแล้วมังค่ะ เพราะคนเก่าทางนี้ก็เหมือนน้องหน่อยค่ะอยู่ได้ด้วยใบขับขี่ แต่เดี๋ยวนี้ใบขับขี่กับกรีนการ์ดออกคู่กันค่ะ เพิ่งเปลี่ยนไม่นานนี่หละค่ะไม่น่าเกินสามปีค่ะ

เอ แล้วพวกนักเรียนที่มาเรียนที่นี่(วีซ่าไม่สามารถทำงานได้จึงไม่เกี่ยวกับกรีนการ์ด)
    แต่จำเป็นต้องใช้รถจึงต้องมีใบขับขี่จะทำยังไงค่ะ

ส่วนคนที่อยู่ที่นี่โดยมีใบขับขี่อย่างเดียว คงไม่ได้ทำงานแบบถูกต้องตามกฏหมายนะคะ
    คงบ่เหมือนหน่อยดอกจ้า เพราะตอนนี้หน่อยเป็นพลเมืองของอเมริกา มีสิทธิ์เลือกตั้ง
    ใช้พาสพอร์ตของอเมริกา จ่ายภาษี มีเงินโซเซียลตอนแก่แบบคนอเมริกา
    และมีสิทธิเสรีภาพเท่าอเมริกันชนทุกประการค่ะ อิอิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 16-04-2011 at 20:24. เหตุผล: แก้คำผิด
    LET IT BE...

บล็อก
    18
    อะเจ้ย ใช้คำผิด ขอโทษที คนละกรณีค่ะ เพราะน้องหน่อยแต่งงาน ได้สิทธ์เป็นซิติเซ่น แล้ว และไม่ได้มีสถานะเป็นนักศึกษาแล้ว

ส่วนกรณีนักศึกษาก็ต้องใช้วีซ่านักศึกษาขอใบขับขี่

ทั้งหมดพูดถึงคนถือ ใบขับขี่รุ่นเก่า ทำงานแบบไม่เสียภาษี แล้วก็ไม่ยอมยื่นเรื่องขอกรีนการ์ด อยู่แบบโรบินฮูด แต่บางคนก็ใช้ใบขับขี่สมัครงานทำงานเสียภาษีถูกต้องจนสามารถยื่นเรื่องขอกรีนการ์ดได้ค่ะ

ขอโทษอีกครั้งค่ะ

เพราะกรณีที่พี่น้องพูดถึงไม่ใช่กรณีวีซ่านักศึกษา และพี่เองก็ไม่มีความรู้เกี่ยวกับวีซ่านักศึกษาเลยรู้แค่นั้นแหละ ถามๆ เขามา

จริงๆ ถ้าน้องหน่อยมีความรู้เรื่องนี้ น่ามาแชร์ประสบการณ์ให้คนอื่นเป็นวิทยาทานนะค่ะ หลายๆ คนเขาจะได้ไม่ต้องพึ่งทนาย

Tags for this Thread