เมื่อวานนี้เป็นวันสุดท้ายของการฝึกงานของพวกเรา เป็นวันสอบ Post test ของแต่ละวิชาที่ทุกคนต่างฝึก แต่มีคนหนึ่งที่ขาดสอบ เธอไม่ได้ตั้งใจที่จะขาดสอบหรอก และเธอก็กังวลว่า วันจันทร์ที่จะถึงนี้เป็นวันสอบ Final ของเทอมการฝึกงานทั้งหมดพร้อมกัน ใครๆก็กลัวว่าเธอจะไม่ได้สอบพร้อมๆกับเพื่อน ....แล้วเธอจะจบพร้อมเพื่อนไหม? .... ก็เป็นเหตุสุดวิสัยจริงๆนะคะ ไม่มีใครต้องการจะให้เป็นอย่างนั้น เพราะว่า เมื่อเวลาประมาณ ตี 4 เธอรู้สึกปวดท้อง ปวดเบาๆ ก่อน แลพเริ่มปวดถี่ขึ้น แต่ดีที่เธอเตรียมตัวไว้เรียบร้อย แล้วก็เดินทางไปเตรียมตัวคลอดที่โรงพยาบาลศรีนครินทร์ เมื่อเวลา 9.19 น. เธอก็ได้คลอดลูกสาวที่น่ารัก น่าชัง ออกมา ครบสมบูรณ์ แข็งแรงทั้งคุณแม่ คุณลูก ด้วยน้ำหนักแรกคลอด 3200 ค่ะ ซึ่งเป็น "หลานรุ่น" ของเทคนิคการแพทย์ โครงการพิเศษรุ่น 5 ค่ะ
ขอให้น้อง.....น้องอะไรดีคะ แม่ชื่อกลอย พี่ชายพี่ก้อง น้องหญิงตัวเล็กสุดท้องนี้จะให้ชื่ออะไรน้า ....น้องก้อย... ดีไหมคะ ขอให้น้องก้อย มีสุขภาพแข็งแรง โตไวไว ว่านอนสอนง่าย เรียนเก่งเหมือนคุณแม่ (เก่งสิเน๊าะ แม่มาเรียน ก็มาเรียนพร้อมแม่ ตั้งแต่อยู่ในท้อง) ....เมื่อวานนี้ พวกเราก็มี "หลานรุ่น" จ้า

หลานรุ่น....ไม่ใช่....รุ่นหลาน
คุณแม่คนเก่ง มาฝึกงานโดยไม่เหน็ดเหนื่อย

หลานรุ่น....ไม่ใช่....รุ่นหลาน
น่าชังแท้ "หลานรุ่น"

หลับปุ๋ย ....ไม่สนใจป้าๆ น้าอี๊ทเลยนะ

อ้าปากหวอ อิอิอิอิ

หนูกำลังจะถูกจิ้มก้นแล้ว ...กำลังจะวัดไข้ จ้า

คุณแม่คนเก่ง ของน้องก้อย ....นี่คือคุณแม่ของหนูใช่ไหมเอ่ย....