หัวข้อ: ขวัญไทย หรือ ไผ่ผารบ คือ ผู้ที่จะทวงเข็มขัดคืน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เรื่องฮิตน่าอ่าน ขวัญไทย หรือ ไผ่ผารบ คือ ผู้ที่จะทวงเข็มขัดคืน

แฟนมวยเชียร์ให้ ไผ่ผารบ ก่อเกียรติยิม ตามล้างแค้นทวงเข็มขัดคืนจาก มูฮัมหมัด รัชมัน แชมป์โลกหมาด ๆ ชาวอินโดนีเซีย ผู้พิชิต ขวัญไทย ศิษย์หมอเส็ง เมื่อวันก่อน แบบสร้างความผิดหวังให้แฟนมวยไม่น้อย ด้วยประสบการณ์และกระดูกมวยเป็นรอง เจอลูกเบียดลูกเสียดสีแล้วมีแผ่ว

โดยส่วนตัวผมชอบ ไผ่ผารบ ก่อเกียรติยิม มากกว่าปิ๊กมี่ ครับ เพราะไผ่ผารบ มีลำหักลำโค่นที่รุนแรง คล้าย ๆ กับ ซัดดัม เกียรติยงยุทธ ผมว่าถ้ามวยหมัดหนัก เชิงชกคล่องแคล่วเหมือนปาเกียว โอกาสรุ่งมีสูง

แต่นักมวยสากลของไทยเรา หมัดหนักก็จริง แต่ถ้าต่อยไม่ได้นับน็อก ก็จะหนักหมัดในที่สุด เพราะอยากเอาใจแฟนมวย ใจร้อน ชกเพื่อหวังเอาใจลูกสาวกำนัน การป้องกันตัวไม่ดี และขาดการผ่อนสั้นผ่อนยาว สุดท้ายก็จะหมดแรงข้าวต้มในตอนท้าย ๆ

ออฟชั่นแรกถ้าไม่หวังผลกำไรเกินไป คิดว่าให้โอกาสเด็กไทยได้เป็นแชมป์โลก ผมขอเชียร์เสี่ยโก้ เจรจาให้ ไผ่ผารบ ก่อเกียรติยิม ขึ้นทวงเข็มขัดแทน ขวัญไทย ศิษย์หมอเส็งครับ สิ่งที่น่าเป็นห่วงคือ เรื่องน้ำหนักตัวของไผ่ผารบ จะคุมให้อยู่ในเวตนี้ได้หรือไม่ มวยสากลของไทยกับเรื่องน้ำหนักตัวเป็นไม้เบื่อไม้เมากันมาแต่ไหนแต่ไร เป็นแชมป์โลกรุ่นไหนก็ชกเวตนั้นเพื่อหวังสร้างสถิติ จนกว่าจะเสียแชมป์โลก ทั้ง ๆ ที่รีดจนเหลือง ขึ้นเวทีแทบจะไม่ไหว

ผมว่าดูเชิงชกของขวัญไทยแล้ว หากขวัญไทย ชกแก้มืออีก ผมกลัวว่าจะเข้าอีหรอบเดิม ..... ขอเชียร์เสี่ยโก้ครับ...เสี่ยโก้สู้ ๆ ขวัญไทย หรือ ไผ่ผารบ คือ ผู้ที่จะทวงเข็มขัดคืน

ประวัติคร่าว ๆ ของ ไผ่ผารบ ก่อเกียรติยิม

มีชื่อจริงว่า ไผ่ ผารบ เกิดเมื่อวันที่ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2526 ที่จังหวัดชัยภูมิ อดีตเคยชกมวยไทยมาก่อน โดยใช้ชื่อว่า "คนโหด ลูกเขาวงค์" ก่อนจะมาชกในศึกวันทรงชัยที่เวทีลุมพินี ของโปรโมเตอร์ ทรงชัย รัตนสุบรรณ ได้เปลี่ยนชื่อเป็น "ดาวเด่น สิงห์คลองสี่"

จากความเป็นนักมวยหมัดหนัก จึงได้รับฉายาว่า "ไอ้หมัดดาวตก" แม้จะไม่เคยเป็นแชมป์ แต่ก็เป็นรองแชมป์ประเทศไทยในรุ่นฟลายเวท (112 ปอนด์) และเคยเอาชนะ ธงชัย ต.ศิลาชัย นักมวยไทยชื่อดังมาแล้ว

เมื่อหันมาชกมวยสากลอาชีพ ได้อยู่ในสังกัดก่อเกียรติ กรุ๊ป ของ ก่อเกียรติ พณิชยารมณ์ ได้ชกเพียงครั้งแรกเท่านั้น ในครั้งที่สองก็ได้ขึ้นชิงแชมป์ในรุ่นฟลายเวทของ PABA เลยทันที จากนั้นก็ได้เปลี่ยนไปชกในรุ่นที่เล็กกว่าอีก ไลท์ฟลายเวท (108 ปอนด์) และก็ได้เป็นแชมป์ PABA อีก และยังเป็นแชมป์เอเชียแปซิฟิกในรุ่นเดียวกันนี้ของ WBO อีกด้วย

ต่อมาในเดือนพฤศจิกายน พ.ศ. 2553 ได้ลดรุ่นมาชกในรุ่นมินิมั่มเวทและได้ขึ้นชิงแชมป์ในรุ่นนี้ที่ว่างของ PABA กับนักมวยชาวฟิลิปปินส์ ก็ปรากฏว่าสามารถเอาชนะน็อกไปได้เพียงแค่ยกแรกเท่านั้น

ปัจจุบัน ไผ่ผารบ มีสถิติการชกที่ชนะรวดทั้งหมด 13 ครั้ง เป็นการชนะน็อกถึง 12 ครั้ง จัดเป็นนักมวยหมัดหนักที่ทางก่อเกียรติ กรุ๊ป ทำการสร้างสรรค์เป็นรายต่อไปจากรัตนพล ส.วรพิน

----------------------
    ขอบคุณข้อมูลจาก วิกิพีเดีย ครับผม

ขวัญไทย หรือ ไผ่ผารบ คือ ผู้ที่จะทวงเข็มขัดคืน

ราชันน็อกเอ้าท์ "ไผ่ผารบ ก่อเกียรติยิม"

มากกว่า ปิ๊กมี่ ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 21-04-2011 at 15:12.

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ชกเพื่อหวังเอาใจลูกสาวกำนัน ก็จะหมดแรงข้าวต้มในตอนท้าย ๆ

ฮ่าๆๆๆๆๆ ลูกสาวผุอื่น อบต ตำหาร เหล่านี้ บ่ เอาตี้ ฮ่าๆๆๆ/ เรื่องบนสังเวียน บ ถนัด ครับ อ้ายพล คุย กับ ผม เรื่อใต้เข็มขัด ได้ บ่ ฮ่าๆๆๆ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ฮ่าๆๆ เรื่องใต้เข็มขัดว่าติครับ น่าสนใจยุ
    เรื่อง หมัดๆ มวยทุกมื่อนี่บ่ค่อยได้ติดตามแล้วครับ สถาบันมันหลายจนงงครับผม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขนาดแชมป์โหล กะมีฮอดซูปเปอร์แชมป์วะติ 555

สั่งแต่มวยสุขภัณฑ์มาอุ่นหมัด กะเลยเป็นจั่งที่เห็นนี่แหล่ว

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ เชษ แฟมมิลี่แมน
    ผมว่า เปอร์เซ็นต์ของไผ่ผารบ ดีกว่าครับ หมัดหนักดี กระดูกมวยไทยกะดี

ถ่ามีสิทธิ์ได้ชิงแชมป์ ผมว่า มีความเป็นไปได้สูงเลยทีเดียว ที่จะคว้าแชมป์โลก แน่นอนครับ

Tags for this Thread