หัวข้อ: ยำหอยแครง...คะน้ากรอบ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

ยำหอยแครง...คะน้ากรอบ

วันนี้มีตลาดคลองถมที่เกษตรสมบูรณ์ ไปดูอาหารทะเล ไม่ค่อยมีอะไรรับประทาน ได้หอยแครงมาก็ยังคิดอยู่ว่าจะทำอะไรสู่พี่น้องบ้านมหากินแลงนี้...เอ๊า..."ยำหอยแครง" แล้วกันจ้า ได้สมุนไพรจากตระไคร้เพื่อขับลมดีนักแล มาแซบๆกันเลยจ้า

"ยำหอยแครง"

"คะน้ากรอบ"

เครื่อปรุง
    หอยแครงสดในตลาดคลองถม ... อ๊อยยย ตลาดไหนก็ได้จ้า นำมาล้างให้สะอาด แล้วนำไปลวกในน้ำร้อนเดือดๆ 3 นาที อิอิอิ ใครชอบสุกแค่ไหนตามใจได้จ้า แกะเอาเฉพาะเนื้อค่ะ

แกะเอาเฉพาะเนื้อ

เครื่องยำ มีดังนี้ค่ะ ตระไคร้ พริกชี้ฟ้า ต้นหอม ผักชี มะนาว น้ำปลา พร้อมแล้วซอยตะไคร้บางๆ ซอยพริกชี้ฟ้าแดง ซอยต้นหอมผักชี เตรียมไว้

ขั้นตอนการปรุง
    ใส่หอยแครงในหม้อ ใส่เครื่องยำลงไป ปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำมะนาว คลุกเคล้าให้เข้ากัน ตักใส่จานเสริฟค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 11-05-2011 at 21:30.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    มาให่ชิมนำจักจานแนน้องอี๊ท กับสาเกจักขวดน้อยคือสิแซบคักจ้า

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ขอบคุณสำหรับเมนูแซ่บๆครับ ขนาด"ไม่ค่อยมีอะไรรับประทาน" เด้นี่

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

.....วันที่ 14 จองโตแม่ครัวเด้อ..รับทราบเด้อน้องอี้ท..55

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    น่าทานมากเลยค่ะ น้องอิ้ท เห็นแล้วหิวววววววว
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    คะน้าถ้าปลูกเองคือสิแซบกว่าซื้อครับ ปลอดสารฆ่าแมลง ผมกะกินคะน้าสดที่ปลูกไว้ประจำคับ

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    เป็นตาแซ่บเนาะ เอื้อยมักใส่หอมแดงกะใบโหระพาลงไปนำแมะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    สุดยอดน้องแต้ ยำหอยแครงน่าทานมากๆ ทำอย่างไรดี อยากชิมฝีมือน้อง
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boy_ubon

พบปะพูดคุย

ผมขอจานนึงครับ..:l- คือเป็นตาแซบคักแท่น้อ..

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    หล่าอิ้ท วันที่ 14 ยายจอง 1 อย่างละ 1 จานเด้อจ้า มักๆ :l-:b-b
    (จำได้ว่า ติ๋มเผิ่นเคยเฮ็ดเมนูนี่จ้า ยายหละถ่ากินจนหอยเถ่ายังทันได้กินยุแหมะ
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

Tags for this Thread