หัวข้อ: น้ำนมข้าวโพดเพื่อสุขภาพ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

น้ำนมข้าวโพดเพื่อสุขภาพ

เช้านี้อากาศดีค่ะ น้องอิ๊ทก็เลยชวนพี่น้องมาดื่มน้ำนมข้าวโพดเพื่อสุขภาพ กัน ข้าวโพดเป็นธรรญาพืชที่มีประโยชน์ ช่วยบำรุงสมองนี่ล่ะที่จำได้จ้า อิอิอิ มาทำด้วยกันเลยค่ะ

"น้ำนมข้าวโพด"

ส่วนผสมที่สำคัญและวิธีทำที่แสนง่ายดาย
    ข้าวโพดหวานปลอกเปลือก ล้างน้ำให้สะอาดค่ะ

ฝาน...เพิ่นเรียกว่าอะไรนะคะ บ้านเราเรียกฝาน ฮ่า ฮ่า ฮ่า ตกโผล่ง เอาเฉพาะเมล็ดค่ะ

นำไปปั่นในเครื่องปั่น ที่ไม่เคยปั่นพริกนะคะ (ไม่งั้นเผ็ดแน่แน่)

นำมากรองด้วยผ้าขาวบาง อย่าบางมากนะคะ ใช้สองชั้นกรองก็ได้

ได้น้ำนมข้าวโพดที่เข้มข้น

นำไปต้มใช้ไฟแรงแต่ที่สำคัญต้องคนตลอดเวลา จนสุกเมื่อสังเกตุเห็นสีน้ำนมข้าวโพดที่เหลืองเข้มขึ้นค่ะ

เติมน้ำตาลทรายเล็กน้อย (เพราะน้ำตาลแพง และเกลือนิดหน่อยค่ะ)
    ขอบคุณพื้นที่ดีๆที่ให้น้องอิ๊ทมาแบ่งปันค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 11-05-2011 at 11:26. เหตุผล: รูปไม่แสดงผลค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ไสฮูปเด๋ คือบ่มีฮูป บ่เซื่อคุณหมอดอก คันบ่มีฮูป อิอิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    เห็นด้วยกับอ้ายเซียงสีทุกประการคร้าบบบ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    รูปบ่ขึ้นแหม อี๊ด แก้ไขด่วน

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28
    อิ๊ทงงจ้า อิ๊ทมีคอมอยู่ 4 เครื่อง 2 เครื่อง เปิดรูปได้ อีก2 เครื่องเปิดรูปบ่ได้
    ซอยน้องอิ๊ทแนจ้า งงงงง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ง่ายที่สุด ก้อปลงแฟลทไดร้ฟ์แล้วกะย้ายไปใส่เครื่องที่ส่งรูปได้ ชัวร์ป้าบบบบบบ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ได้ความรู้มาพร้อมความแซบอีกแล้ว ขอบคุณน้องอิ้ทเด้อจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

..เป็นตะแซบแท้น้อ..วิธีการบ่ค่อยยากปานได๋เนาะ..สิหามื่อย่าวยุดอก...

...มาฮ่ำฮีฮ่ำฮอนนำแท่หละ..ได้จักแก้วใหญ่ๆซดก่อนอนเบิ่งเด้อเนาะ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    อะ น้องอิ้ท ชอบค่ะเมนูนี้เดี๋ยวมีการบ้านส่งแน่ค่ะ

แฮะๆๆ ตะแต่เครื่องปั่นพี่น้องปั่นพริกไปแล้ว ถ้าล้างสะอาดๆ พอไหวไหมถ้าเผ็ดก็ไม่ส่งนะการบ้าน

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ว้าว สุดยอดดดดน้องแต้ พี่ปุ้ยจะลองทำบ้างจ้า ขอบคุณสูตรและวิธีทำ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Tags for this Thread