หัวข้อ: (> ช่วยด้วยครับ ทำไมเป็นแบบนี้ล่ะครับ <)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อาทิตย์อุทัย

คำถาม และรอคำตอบ (> ช่วยด้วยครับ ทำไมเป็นแบบนี้ล่ะครับ <)

ผมเคยถูกเพื่อนๆที่เรียนคณิต สอนเรื่องสมการ เช่น
    เมื่อ
    สมการ 1 >> a=b
    สมการ 2 >> c=d
    สมการ 1x2 >> ac=bd

พอเขาอ้างเสร็จ ก็เล่นสอบกันเลย คือ

สมการ 1; 1 บาท = 100 สตางค์
    สมการ 2 ; 5 บาท = 500 สตางค์
    1x2; 1x5 บาท= 100x500 สตางค์

เท่ากับว่า 5 บาท = 50000 สตางค์ ??

ผม ยัง งง งงอยู่ทุกวันนี้ ครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21
    ตัวอย่างแรก a b c และ d อยู่ในหน่วยเดียวกัน เมื่อเข้าสมการแล้วจึงได้ค่าที่ถูกต้อง
    ส่วนตัวอย่างที่สอง หน่วยข้างหน้าเป็น บาท ส่วนหน่วยทางด้านขวาของสมการเป็นสตางค์ ในทางคณิตศาสตร์ไม่อาจนำมาเข้าสมการได้ ค่าที่ออกมาจึงเป็นคนละเรื่องไป
    ผมเข้าใจว่าเป็นคนละหน่วยครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    ฮิฮิ....รู้จักแต่ กรรมการ ครับพี่อาทิตย์
    มาทีไรใส่ซอง 100 บาททุกที
    มาถึงยุคนี้แม้นว่า น้ำมันจะแพงแค่ไหน
    ทางวัดต่างๆก็ยังตรึงราคา 100 อยู่ครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ครูโนช
    ปึกเลขครับ เรียนยามได๋ได้แต่เกรด 2-3 4 ยากบ่ได้เลย..............

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    แบบอาจารย์หนุ่มน้อย เว้าแหละค่ะ
    บาท กับ สตางค์ คนละหน่วยกัน ทางคณิตศาสตร์ไม่สามารถ บวก ลบ คุณ หาร กันไ้ด้

อย่าง เงินบาท กับ เงินรูปี แหละค่ะ บวก ลบ คุณ หาร กันไม่ได้ค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อาทิตย์อุทัย

สมการ 1; 1 บาท = 100 สตางค์
    สมการ 2 ; 5 บาท = 500 สตางค์
    1x2; 1x5 บาท= 100x500 สตางค์
    เท่ากับว่า 5 บาท = 50000 สตางค์ ?? << ผิดครับ แต่ไม่ใช่คูณกันบ่ได้

ที่จริงเพียงว่าสมการข้างต้น ดังที่เห็นนั้น ในสายคณิต-วิทย์ น่าจะมีข้อปลีกย่อยอีกมาก
    สมการข้างบน นั้น ที่จริงสามารถ คูณหารบวกลบ ได้ครับ ถึงหน้าหลังสมการจะต่างหน่วยก็ตาม
    เพียงว่าหน่วยในสมการ ต้องเป็นหน่วยสากล ที่ยอมรับกันทั่ว

ที่ถูกต้อง คือ สมการ 1 x 2 แล้ว ผลลัพธ์คือ

ในสายวิทย์-คณิต ทุกสมการ เมื่อทำอย่างไรกับค่าเลข ก็ต้องทำอย่างนั้นกับหน่วย ด้วยใช่หรือไม่ครับ ?

อีกอย่าง..ลองพิจารณาดูครับว่า..
    หากเราใช้หน่วยที่คุ้นเคย คือ บาท>เมตร, สตางค์>เซนติเมตร
    ผลลัพธ์คือ 5 ตารางเมตร = 50000 ตารางเซนติเมตร มันก็ตรงตัวอยู่แล้ว
    ตารางเมตรคือเมตรยกกำลังสอง, ตารางเซนคือเซนยกกำลังสอง
    แล้วก็เป็นหน่วยนับอีกหน่วยหนึ่ง คือ พื้นที่..นั่นเอง
    ซึ่งหากมีสมการเพิ่ม เข้ามาอีก จากพื้นที่ ก็จะกลายเป็นปริมาตร ดังนี้

เรื่องนี้ต้องระวังการใช้งานอย่างยิ่งอยู่แล้ว เรื่องคณิต-วิทย์ นั้น คงไปด้วยกันแบบนี้

เสียดายครับ เสียดายอย่างมากๆ ที่..จะพิมพ์เลขยกกำลังตรงๆในกรอบตอบกระทู้ ไม่ได้
    ส่วนการวางภาพ ก็เมื่อใช้คำสั่ง [IMG] ภาพก็ไม่ขึ้น เลยต้องหลบไปใช้ [FLASH] แทน จึงขลุกขลักพอควรเพราะไม่สะดวก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อาทิตย์อุทัย; 29-08-2011 at 14:50.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี

สุดยอดครับผม คำตอบสุดท้ายนี้ ลึกซึ้งครับ

ส่วนเรื่องภาพไม่ขึ้นผมว่าน่าจะเป็นที่ ลิ้ง หรือพาท ของที่อยู่ภาพไม่ชัดเจนนะครับ

[img] photo link (direct link) [/img]

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    หงากๆๆ ปึกครับผม อย่ามาถามผมเรืองตัวเลข แต่ว่าเรื่องหวยนะเข้าท่ายุ 555 โดนตลอด 555

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ที่พูดมานี่ ทั้งหมดไม่มี นิยาม กฏ ทฤษฎี หรือ สัจจพจน์ อะไรที่รองรับนะคะ

เดี๋ยวคนจะหลงประเด็นไปกันใหญ่

ไม่มีนิยาม ว่า สมการ 1 x สมการ 2 แล้ว คือ 500 ยกกำลัง สองนะคะ

นักเรียนมาอ่านจะหลงประเด็นไปใหญ่ค่ะ การเรียนคณิตศาสตร์ทุกชนิดต้องอ้างอิงมาจาก

บทนิยาม กฏ ทฤษฎี สัจพจน์ ค่ะ

ตัวอย่างเช่น A / 0 ไม่มีคำตอบนั่นแหละค่ะ เพราะ ไม่มีนิยามในคณิตศาสตร์ค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ต้องกราบ ขอโทษ ทุกท่านถ้าหากว่าข้อความดังกล่าวข้างต้นหากนักเรียนมาอ่าน แล้วหลงประเด็น งั้นช่วยผมอีกนิด ช่วยอ่านตรงนี้ให้จบอีกหน่อยครับ

ผมขอเคลียร์ความเข้าใจในเรื่องของ คณิต-วิทย์ แบบนี้ครับ ตามที่ผมเข้าใจ ซึ่งหากอ่านแล้วจะหลงประเด็นว่าเท็จจริง ผมก็ไม่อาจย้อนเวลาไปเอาตำราจากไหนมาอ้าง (คืนอาจารย์ไปแล้วอ่ะ) เพียงแต่ ช่วยผมลองติดตามหรือทบทวน ที่มาของทฤษฎีต่างๆดูได้ ว่ามีที่มาที่ไปอย่างไร

สิ่งหนึ่งทีหากเป็นความรู้ความเข้าใจ จากที่ได้ร่ำเรียนมานั้น อาจถูกจำกัดกรอบหรือแบ่งแยกไปตามแขนงของศาสตร์ต่างๆ เท่าที่ทราบมา เป็นอย่างนี้

คำว่า "ทฤษฎี" ไม่ได้เกิดจากการนั่งเทียนหรือดูหมอดูหรือให้ผีถ้วยแก้วมาช่วย..
    ทฤษฎี เกิดจากการทดลอง ซ้ำแล้วซ้ำเล่า ลองผิดลองถูกอย่างมีเหตุผล จนสามารถสร้างตัวแปรที่สัมพันธ์กันในลักษณะสมการ หรือที่เราเรียกว่า สูตร/ทฤษฎี นั่นแหละ จะเห็นว่าที่มาของ สูตร/ทฤษฎี ไม่ได้เกิดขึ้นลอยๆ หรือหล่นปุ๊ในตำรับตำราที่ใช้ศึกษากัน และก็เชื่อว่า ปัจจุบัน ยังมีการทดลองทางวิทย์/คณิต ที่จะเกิดทฤษฏีใหม่ๆที่เราเองก็ยังไม่รู้ว่า จะเกิดทฤษฎีอะไรใหม่ๆกว่านี้ให้เราได้รู้บ้าง

..ยุคสมัยที่เปลี่ยนไป โลกยุคอุตสาหกรรมที่ยุโรป ครองโลก ใช้ทฤษฎีของนิวตัน ในการพัฒนา
    ..ยุคนิวเคลียร์ อเมริกาสามารถนำหน้าชาติอื่นๆได้เพราะรู้จัก ใช้ทฤษฎีพลังงานที่ไอส์สไตร์คิดค้นขึ้น ได้ก่อนชาติอื่นๆ (ไอส์สไตร์เป็นชาวยิว..หรือเปล่า?)
    ..หากบอกว่าโลกของเรากำลังเข้าสู่ยุคแห่งทฤษฎี ควอนตัม ล่ะ

คนที่คิดค้นสนใจสร้างทฤษฎีตามที่เอ่ยมา เราก็น่าจะศึกษาย้อนไปดู น่าสนใจไม่น้อย
    ผมเอง บอกแล้วว่า น่าเสียดาย ที่จะเขียนจะพิมพ์เลขยกกำลัง อะไรให้ชัดเจนกว่านี้ไม่ได้

.. ใจจริง ผมอยากพาหลายๆคนให้หลงประเด็นมากและลึกไปมากกว่านี้ เพื่อที่เวลาท่านหาทางกลับเข้าในประเด็น ท่านอาจพบเห็นอะไรข้างทางที่หลงไป..ที่แตกต่าง ไปจากเดิม ซึ่งแม้จะต้องกลับมายืน ณ.ที่จุดเดิม แต่ก็ต่างเวลาเวลาไปแล้ว.. และการได้หลงประเด็น ก็เหมือนได้ทดสอบตัวเอง ว่า เราหลงกับสิ่งที่มีอยู่เดิมหรือหลงไปกับสิ่งที่สร้างการเปลี่ยนแปลง

..อย่างกรณี เลข 0 ตามที่ผมเข้าใจ ในทางคณิตนั้น มีค่าเป็นศูนย์ (ไม่ใช่ไม่มีค่า) เอาเลขอะไรไปหาร 0 ก็ได้ค่า 0 ในทางกลับกัน เอา 0 ไปหารเลขอะไร ได้ค่าเป็น อินฟินิตี้ (สัญญลักษณ์ เป็นตัวเลข 8 ผอมนอนอยู่) ง่ายๆคือ หาค่าไม่ได้ แต่ไม่ใช่ ไปหารไม่ได้

ส่วนความหมายของสมการต่างๆ ทุกสมการที่มีจริง มีค่าเลข และมีค่าหน่วยที่เป็นที่สากลยอมรับ ว่ามาผูกเป็นสูตรได้ ดังนั้น การคูณหารบวกลบเบื้องต้น หากทำกับค่าเลขแล้ว.. ก็ต้องทำอย่างนั้นกับค่าหน่วยด้วย

หน่วย.. หน่วยต่างๆที่เป็นสากล ไม่ว่าจะยาวเป็นเมตร หนักเป็นกิโล นานเป็นนาที เหล่านี้ บางตัวที่เรานิยามได้เป็นสูตรก็มีนี่ครับ
    -อย่างเมตรกำลังสองก็คือตารางเมตร ถ้าไม่เอาหน่วยคูณกัน มันจะได้กำลังสองยังไงได้หรือเป็นตารางเมตรที่เราเรียกกันยังไง
    -นาทีกำลังสอง เราลองย้อนไปดูทฤษฎีของพลังงานและแรงโน้มถ่วง หรืออัตราเร่ง มีนาทีหรือวินาที..ที่ยกกำลังทั้งนั้น ไม่จับหน่วยคูณหารกันมันคงมาเป็นสูตร ให้เราเข้าใจไม่ได้กระมัง
    -กิโลกำลังสอง.. ตัวนี้บางสูตรมีการแตกหน่วยผสม ซึ่งยามกระทันหันตอบสดแบบนี้ ผมอาจให้คำตอบได้ไม่ชัดเจน แต่คำตอบ อยู่กับคำถาม ฝากไว้ให้ช่วยเหลือผมบ้าง
    -บาทยกกำลังสอง.. คนที่สนใจเรื่องของการคำนวนในวิชาสถิติ ที่เกี่ยวข้องกับการเงิน อาจมีก็ได้ ผมเชื่อว่าที่เขาคำนวน ทางวิชาสถิติทางการเงิน (เป็นส่วนหนึ่งของ คณิตหรือเปล่า?) คงไม่ใช่แค่สมการเชิงเดียวกระมัง

สมการ หมายถึงค่าทั้งสองข้าง ทั้งค่าตัวเลข/ตัวแปร และหน่วยของตัวเลข/ตัวแปรนั้น มีค่าสัมพันธ์กันที่พิสูจน์ได้
    ..ผมเข้าใจว่า.. เมื่อทำอะไรกับสมการหลายๆสมการเข้าด้วยกัน ก็ต้องทำอย่างนั้นกับหน่วยด้วย
    ..เพียง มีกรอบมีกฏของค่าเลขที่พึงระวังในการใช้งาน คือ ค่า 0 (ศูนย์) กับค่า อินฟินิตี้ กฏนี้ผู้ไฝ่ศึกษาพื้นฐาน ต้องรู้อยู่แล้ว 0 กับ อินฟินิตี้ มีกฏการใช้อย่างไรบ้าง

..หากมีคำถาม ว่า หน่วยนั้นนี้ มันไม่สัมพันธ์กันนี่.. ใช่วันนี้อาจต่างจากที่เราเคยรู้กันทั้งนั้น แต่เราไม่ควรละไว้แค่นี้ ไม่ใช่หรือครับ วันหน้า.มันอาจมีสูตรที่เข้าสัมพันธ์หน่วยต่างๆ เป็นทฤษฎีใหม่ ที่เราอาจยังไม่รู้ในวันนี้ก็ได้

ไม่งั้น.. โลกเราคงมีแต่ยุคของคานดีดคานงัด (ยุคอุตสาหกรรม) แล้ว คงไม่มีทฤษฎีสัมพันธภาพ (นิวเคลียร์) ให้ได้เห็น และทฤษฎีควอนตัม ที่เขย่าโลกต่อจากนี้ไปอีกแล้วซิครับ

..ผมขอโทษจริงๆ ทุกสิ่งที่กล่าวมา คงไม่ทำให้ผู้อ่านหลงประเด็นหรือเห็นว่ายาก อ่านแล้วปวดหัว แต่รับรองว่าไม่พาหลงทางแน่

ช่วยๆกันครับ..ผมก็บอกเล่าเท่าที่ทราบ เคยมีสมการหนึ่งละเลยเรื่องของหน่วย แล้วนำมาคำนวนในการก่อสร้าง คือสนใจแต่ค่าเลข แล้วลืมนึกถึงหน่วย ทำให้การก่อสร้างตึกทีสถานศึกษาชื่อดังแห่งหนึ่ง ล้มเหลว ก็เพราะไปละเลยเรื่องหน่วยนี่แหละครับ

หน่วยต่างๆ วันนี้นำมาผสมกัน แล้วไม่มีหน่วยสากลรองรับ หรือมีรองรับแต่เราไม่รู้ก็ยังมีอีกมากครับ ไม่ใช่ ทำอะไรกับมันไม่ได้หรือไม่มีทฤษฏีรองรับ

จะสมการ/สูตร/ทฤษฎี ล้วนมีที่มาครับ ผมไม่พาท่านหลงหรอก
    ขนาดในการ อินทิเกรท ยังต้องใส่หน่วยเลยครับ ยกกำลังแล้วตัดทอนไปมาเหลือหน่วยสากล ที่เราใช้อยู่ทุกวันนี่แหละครับ

ผมเขียนสดๆ จากความเข้าใจของผมเอง ทั้งนั้นครับ
    แต่ นักเรียน นักศึกษาคนใด ที่อ่านแล้วได้เรียนต่อ สายวิทย์-คณิต ยังไงก็ต้องเจอค่าเลขและหน่วย ในสมการหรือสูตร ที่ถูกคิดค้นขึ้นมา..มาแล้ว ว่า มันมาได้อย่างไร

..ผมเพียงมุ่งหวังวัฒนา ไม่ได้มาทำลาย ครับ หากผมเข้าใจมาผิดๆ ผมก็ยินดีปรับปรุงตัวเองครับ เพราะเราเป็นเพื่อนกันนี่ ที่ใครเข้าใจผิดก็ต้องปรับปรุงไม่ใช่หรือครับ