(> เรื่องรถ กับการซดน้ำมัน <)

กระพริบตา (> เรื่องรถ กับการซดน้ำมัน <)

เพื่อนๆผม เขาสอนให้ผมรู้จักขับรถ อย่างประหยัด

เรื่องก็คือ เขาเรียนคณะวิทย์ วันหนึ่งเกิดขลังแฮะ..
    เฮ่ย..เอ็งรู้ไหม ไอ้สูตรพลังงาน ที่ข้าเรียนมาน่ะ ทำให้รู้ว่า เอ็งขับรถไม่ประหยัดเลย
    อ้าว..อยู่ดีๆ มาว่า..ผมนึกในใจ แต่ก็ เอ้าหว่ะ ดูทีมันจะว่า อย่างไรต่อ

มันบอก.. ว่า พลังงาน (E) = m(v กำลัง2)
    ตัว m นี่หมายถึงมวลของวัตถุ ส่วนไอ้ตัว v หมายถึงความเร็วน่ะ..
    ทีนี้เอ็งรู้ไหม ตอนเอ็ง ขับรถ 100 กม/ชม. แล้วเร่งไปที่ 120 กม/ชม. มันกินน้ำมันมากกว่าเดิมตั้ง 44 % เชียวนะ ทั้งที่เพิ่มความเร็วแค่ 20% อย่างนี้ไม่คุ้ม
    งง ..งง มันจริงหรือหว่า เพิ่มความเร็วแค่ 20% กลับซดน้ำมันเพิ่ม 44 % ??
    เพื่อนเขาดูจะอิ่มใจที่ทำให้ผมเหรอหรา.. งง เขาเลยบอกอย่างงี้ ว่า

ไอ้ตัว v ที่ว่า ก็คือ ความเร็วและ ยกกำลังสอง ที่ความเร็ว 100 จึงเป็น 100x100 =10000 อ่ะ แล้วที่นี้ ที่ความเร็ว 120 จึงเป็น 120x120 = 14400 >> 14400/10000 = 1.44 หรือมากกว่า 44% นั่นเอง ??

จริงหรือไม่จริง นี่วิทย์นะ ไม่ใช่ไสยศาสตร์ คงพิสูจน์ได้มั๊งนะ

..นอนเล่นอยู่กับบ้าน..แล้วมาเดินเล่นในเว็บบ้านมหา.. ไม่เปลืองน้ำมัน.. เลยสักหยด (> เรื่องรถ กับการซดน้ำมัน <)
    รู้นะ ..ว่าเปลืองค่าไฟน่ะ.. ยิ่งเล่นกันมาก ค่า FT ก็จะสูงไปด้วย.. ??
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อาทิตย์อุทัย; 02-06-2011 at 06:22.

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    8
    ติ้ท่าน เพิ่งรู้นะนิสูตรวิทย์ รุ่นประหยัดน้ำมัน อิ อิ อิ

ทางปุ้ยรู้แต่ว่า ถ้ารถบ่ติด จอดบ่ดุ๊ ประหยัดน้ำมัน
    วิ่งฟรีเวย์หรือไฮเวย์ ยิ่งประหยัดคัก

อ้าว..ตื่นเช้ามาเห็นกระทู้ ย้ายมาอยู่ห้องสรรพเพเหระ ซะแล้ว
    ย้ายห้อง นี่เปลืองน้ำมันหรือเปล่า เน๊าะ

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถ สักเท่าใด แบบว่าเห็นโฆษณาเขาว่า
    เสียบตัวนั้นสิ เอาตัวนี้ไปประกบท่อน้ำมันหน่อย รถจะเบาซดน้ำมันลง 10-20% คุ้มค่าจริงๆ

ผมไม่กล้าซื้อ..กลัวโดนหลอกขาย เพราะไม่รู้เรื่องเหล่านี้
    ช่วยทีครับ ใครพอรู้ ช่วยอธิบายหน่อย ว่าคุ้มจริงหรือ?

ผมคิดเองเสมอว่า บริษัทเขาแข่งขันกันขาย ทำไมไม่คิดใส่มาให้..ซะเองเลย

เป็นความวิทย์ที่ดีคับท่าน

อยากอธิบายอะไรที่ วิทยาศาสตร์พิสูจน์ได้
    แต่ก็ติดขัดบางอย่าง ที่ไม่อาจใช้วิทย์ แก้ได้อย่างเดียวซะแล้ว

อย่างการตั้งหัวข้อ รถกับการซดน้ำมัน นี้ แต่เดิมตั้งใจว่า จะค่อยๆทะยอยสิ่งละอันวันละน้อย กับความเข้าใจเรื่อง เรื่องพลังงาน บางอย่างที่ไม่ใช่แค่..มองเห็นแต่รูปภายนอก ส่วนประกอบต่างๆที่บรรดานักวิทยาศาสตร์ เขาคิดให้เรา ผมว่าน่าสนใจไม่น้อย

มุมมองอาจต่างออกไป .. อย่างสูตรที่เอ่ยมาข้างต้น เป็นแค่สุตรเริ่มต้น ที่ยังมีองค์ประกอบอื่นเข้ามาเกี่ยวข้องมากมาย หลายตัวใช้วิทย์ อธิบายล้วนๆ

ส่วน..เรื่องรถติด สูญสิ้นพลังงานโดยเปล่าประโยชน์ ใช่แค่เสียพลังงานแต่เสียเวลาด้วย อันนี้มองจากมุมที่ผมนั่ง ผมมองว่าเป็นเรื่องสังคมศาสตร์-ไม่ใช่วิทย์ การที่รถติดในสังคมคนเมืองหนาแน่น เป็นเรื่องสังคมที่ สังคมรับรู้และต้องแก้ไขร่วมกัน จัดระเบียบด้วยการมีไฟแดงตามสี่แยก เหล่านี้จึงดูเป็นเรื่องสรรเพเหระไป

เพื่อนผมเคยถามต่ออีกว่า...
    สูบยางรถ..อ่อนหรือแข็งกว่าปรกติ.. แบบไหนซดน้ำมันกว่ากัน?

ถ้าตอบแบบ สรรเพเหระ - ก็ลองสูบให้แข็งหรือปล่อยลมยางดู ลองออกแรงดันรถดูก็รู้แล้วนี่
    ถ้าตอบแบบ วิทย์ - ก็คงต้องมีเรื่องแรงเสียดทานผิวสัมผัสมาเกี่ยวอีกแหละ..55
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อาทิตย์อุทัย; 02-06-2011 at 08:58.