(> ลืมยาก <) นักร้องรูปหล่อเสียงดี..สำคัญที่เป็นชาวอิสานด้วยครับ

ฟังเพลงออนไลน์ (> ลืมยาก <) นักร้องรูปหล่อเสียงดี..สำคัญที่เป็นชาวอิสานด้วยครับ

เป็นนักร้อง ที่ผมไม่เคยตาดคิดมาก่อน ว่าเขาเป็น คนอิสาน โดยแท้
    เพลงดังๆยุคแรก ของเขา ร้องเกี่ยวกับเรือสองตอน..
    และไอ้เรือสองตอน.. (เรือหางสั้น น่ะแหละ 55) หนุ่มลุ่มลำน้ำปิง เขาเรียกอย่างนี้
    ไม่รู้เหมือนกัน ว่าโขง, ชี มูล เรียกเรือหางสั้น ว่ากระไร
    ผมเลยทึกทัก ว่านักร้องคนนี้ เป็นคนภาคกลางซะเฉยเลย

หน้าไม่แตกแต่ใจแหลกสลาย .. ที่แท้เเขาเป็นชาวโคราช
    หล่อละไม สไตร์ละม้ายพระเอกหนัง ยอดชาย เมฆ...
    ..ที่ผมกล่าวมา.. เป็นความทรงจำ ที่มีให้กับ
    "ศรชัย เมฆวิเชียร" บุตรหลานชาวอิสานแท้ๆ คนหนึ่ง
    ซึ่งเป็นนักร้อง ที่เป็นที่ประทับใจมาก..อย่างน้อย ก็ผมคนหนึ่งแหละ

ส่วนที่เหลือว่าใครชอบหรือไม่ ถ้าไม่มาโพสต์ตอบรับบ้าง
    ผมก็ไม่อาจรู้ได้แล้วครับ

(> ลืมยาก <)

[GAME]http://dc387.4shared.com/img/617250755/2388dfbe/dlink__2Fdownload_2Fb6fId473_3Ftsid_3D20110601-160531-4b34bb88/preview.swf[/GAME]

* นับเป็นเพลงที่คุณศรฃัย ร้องยุคท้ายๆแล้ว (ความเห็นส่วนตัวครับ) ครับ
    ที่ผมเห็นว่า ไพเราะและคงความเป็นศรชัยอย่างสุดๆ
    เป็นอีกเพลงในหลายๆเพลง ที่สร้างกำลังใจต่อการที่ต้องเล่นแผ่นเสียงของผมด้วย เพลงหนึ่ง
    ห้องฟังเพลงเก่า.. ไม่ทราบว่า การรำพึงรำพันแบบนี้ ทำลายบรรยากาศการนฟังหรือเปล่าครับ..เห็นเงียบๆ

ผมเพียงคิดว่า หากบุตรหลานของเขา (นักร้องหรือนักแต่งหรือนักดนตรี) ได้มาฟัง
    หรือได้เห็นเราสนทนากัน ถึงญาติผู้ใหญ่ของเขาบ้าง น่าจะเป็นที่ยินดีนะครับ
    เป็นอะไร..ที่ถือว่าเราได้ ไม่ใช่แต่เพราะการฟังอย่างเดียวครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    อย่าพูดดังไปเดี๋ยวเขาจะหาว่า เชย นะครับ ที่ไม่รู้ว่า "ศรชัย เมฆวิเชียร" เป็นคนอีสาน เขาออกจะโด่งดังขนาดนั้น สมัยนั้นก็ระดับน้อง ๆ ของพี่เป้า "สย สย." ศิลปิน ท่านนี้อัดแผ่น เป็น ร้อย และมีหลายเพลงฮิต ติดหู เป็น อมตะ อาทิ เสียงซอสั่งสาว สะพานรักสะพานเศร้า อ้อนจันทร์ (ดังมาก ๆ)