หัวข้อ: พันธุ์ไม้นานาพรรณที่บ้านสาวบ้านแต้

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

พันธุ์ไม้นานาพรรณที่บ้านสาวบ้านแต้

บ้านน้องอิ๊ทเป็นบ้านสวน ออกห่างจากหมู่บ้านประมาณ 2 กิโลเมตร เดินทางตามเส้นทางไปเขื่อนลำประทาว ก่อนจะถึงที่ทำการเขื่อนประมาณ 2 กิโลเมตร เป็นบ้านชั้นเดียว หลังเล็กๆแต่มีความสุข คืนนี้รูสึกตัวมีโทรศัพท์จากหอผู้ป่วยหญิงว่ามีเจาะเลือดคนไข้พรุ่งนี้เช้า นอนไม่หลับก็เลยมานั่งดูรูปเก่าๆที่เคยถ่าย ดูแล้วบางรูปก็คิดถึงคนถ่าย และเห็นว่ารูปสวยดีดูแล้วสดชื่น อยากเอามาแบ่งปันค่ะ
    บ้านน้องอิ๊ท น่าอยู่ เรียบง่ายในสวนป่า มีธรรมชาติ ต้นไม้มากมาย
    พันธุ์ไม้นานาพรรณที่บ้านสาวบ้านแต้

คนที่ปลูกก็สองคนข้างบนนี่แหละค่ะ ส่วนคนล่างให้กำลังใจ ซือๆ

เริ่มจากต้นอะไรดีล่ะ ลำไยแล้วกันค่ะ ลูกใหญ่น่ากิน

ต้นแก้วมังกร เนื้อข้างในสีขาวค่ะ รสชาติหวานเจี๊ยบ

ต้องให้สุกงอมนิดหนึ่งค่ะ

ต้นนี้ว่านหางจรเข้ เป็นสมุนไพรดับพิษร้อน ถอนพิษไฟ ค่ะ

ต้นนี้ใบผักอิตู่ลาวหรือแมงลักอิแม่ปลูกไว้ใส่หมกปลา หมกน่อไม้ หมกทุกอย่าง แกงปลา แกงฟักทอง แกงไก่ แม่บอกว่าดับคาวได้ดี

มะละกอแขกดำ ปลูกไว้กินสุกจ้า แต่ถ้าอยากกินส้มตำมะละกอก็ได้ มะละกอช่วยให้ระบาย มีเบต้าแคโรทีน บำรุงสายตาจ้า

หมากพริก(พวง) อยู่ใต้ต้นหมากกอพอดีจ้า

มะตูม พ่อปลูกไว้กินใบจ้า เอามาจิ้มลาบ จิ้มแจ่ว ตอนนี้ต้นใหญ่ มีลูกนำจ้า เอามาตากแห้งไว้ต้มน้ำมะตูม
    น้ำมะตูมช่วยให้ชุ่มคอ ชื่นใจจ้า

หมากแข้ง หรือมะเขือพวง เอามาทำน้ำพริกกะปิ เอามาต้มจิ้มน้ำพริก ซุปบักแข้ง แม่ทำให้กินจ้า

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

ยังมีอีกนะคะ

ต้นนี้ชื่อว่า "เปล้าน้อย" สรรพคุณทางยาใช้ต้มน้ำอาบ แก้คัน ใช้ย่างคนที่บอบช้ำ ช้ำใน (อกหักจะใช้ได้ไหมอิ๊ทคงต้องลอง) คนโบราณภูมิปัญญาชาวบ้านใช้กัน แต่สรรพคุณทางยาปัจจุบันนำไปสะกัดเป็นตัวยารักษาโรคกระเพาะ

เดินชมธรรมชาติ

"หนาด" เรียกแต่ชื่อนี้ ต้นนี้ใช้ไล่ปอบ (ไม่รู้จริงเท็จ) แต่แม่บอกอย่างงั้น แต่จริงคือใช้ต้มน้ำอาบแก้ไข้ออกตุ่ม ผื่นคัน แพ้ อิ๊ทเคยอาบหอมดีค่ะ

"อิตู่ไทย" กระเพรา นั่นแหละค่ะ ใช้ผัดกระเพรานั่นแหละ แม่บอกว่าแนวบ้านเฮามันหอมดีกว่าของตลาด สรรพคุณแก้ขับลม จุกเสียด (เอี่ยมออกมามีตะกลิ่น)

"ทับทิม" หรือบักพิลา ต้นนี้มีที่มา มีอยู่ต้นหนึ่งข้างครัว เป็นต้นลูกของต้นเดิมที่คุณตาปลูกไว้ เป็นทาญาติบักพิลาพ่อใหญ่ฤทธิ์จ้า สรรพคุณเป็นมีสารแอนติออกซิแดนซ์

มะกรูด แม่ปลูกไว้ใส่แกง แต่ว่าต้นใหญ่มากแล้ว ตัดขายเบิดปีเบิดชาติ มะกรูดใบบำรุงหัวใจ ผลนำไปสระผม ล้างห้องน้ำ ดับกลิ่นได้

ขนุน อร่อยหวานกรอบ พ่อปลูกไว้เป็นไม้มงคลที่หลังบ้านค่ะ

มะพร้าวน้ำหอม ปลูกไว้ที่สวน ใกล้น้ำ ตอนนี้เป็นผลแล้ว

มะขามหวานค่ะ ไม่ใช่เพชรบูรณ์ ก็ได้กินมะขามหวานจ้า

มะม่วงมีหลายพันธุ์ ที่ชอบมากก็คือนี่แหละ "อกร่อง"

สวนข้าวโพดข้าวเหนียว

ต้นนี้เรียกว่า "พญาวานร" เป็นไม้พื้นเมืองของเวียดนาม เขาบอกว่ารักษาได้ทุกโรค กินบวกกับความเชื่อมั่น ศรัทธา

มะไฟ พ่อปลูกไว้กินค่ะ หวานด้วยสิคะ

ใบชะพลู กินวันละไม่เกิน 7 ใบ เพราะมีแคลเซียมออกซาเลตสูงค่ะ

ต้นมอญ หรือใบหม่อน เอาไว้เลี้ยงไหมค่ะ

ดูดอกไม้ให้สดชื่นบ้างนะคะ
    "เข็มแสด" ได้มาจาก อำเภอแม่สอดจังหวัดจาก

ออกดอกสวยงาม

"แปลงสีฟัน" ดอกสวย สีนี้ราคาไม่แพง แต่ที่แพงคือสีขาว

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 03-06-2011 at 03:15.

บล็อก
    28

มีอีกค่ะ

"กะลิงกะลาด" เขียนถูกหรือเปล่า
    มีอีกค่ะ

ดอกลีลาวดี
    มีอีกค่ะ

ต้นกระบองเพชร
    มีอีกค่ะ

มีอีกค่ะ

มีอีกค่ะ

ดอกบานค่ำ ต้นนี้บายเฉพาะตอนค่ำค่ะ มีหลายสี
    มีอีกค่ะ

ดอกบานบุรี สวยงามในข้างถนน
    มีอีกค่ะ

ดอกโป๊ยเซียน
    มีอีกค่ะ

มีอยู่หลายพันธุ์ค่ะ
    มีอีกค่ะ

มีอีกค่ะ

มีอีกค่ะ

มีอีกค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 03-06-2011 at 05:46.

บล็อก
    28

มีต่ออีกค่ะ

บางต้นกะบ่รู้จักชื่อจ้า
    มีต่ออีกค่ะ

ต้นโมก คนจีนปลูกเพื่อความเชื่อที่ว่าอายุยืนจ้า
    มีต่ออีกค่ะ

มีต่ออีกค่ะ

"เข็มหอม" ปลูกไว้บูชาพระ
    มีต่ออีกค่ะ

"พุด" น้องอิ๊ทชอบเก็บมาร้อยมาลัย
    มีต่ออีกค่ะ

"แพงพวย" สีขาว เก็บไปบูชาพระได้เหมือนกันค่ะ
    มีต่ออีกค่ะ

"ดอกสเลเต" เป็นดอกไม้กลิ่นหอมที่อิ๊ทชอบ เก็บไปบูชาพระ เก็บใส่แจกันเพื่อให้กลิ่นหอม
    มีต่ออีกค่ะ

ดอกมะละกอสาย มีกลิ่นหอมตอนดึกๆ เก็บมาร้อยมาลัยได้เหมือนกันค่ะ
    มีต่ออีกค่ะ

"ลางเงิน" คล้ายว่านสี่ทิศ
    มีต่ออีกค่ะ

จอกในอ่างปลา
    มีต่ออีกค่ะ

ต้นพลู เอาไว้กินหมาก กินพลู
    มีต่ออีกค่ะ

น้ำเต้าญี่ปุ่น กินไม่ได้ ปลูกไว้เป็นไม้ประดับ
    มีต่ออีกค่ะ

หญ้ามอส เป็นตัวชี้วัดทางชีวภาพ
    มีต่ออีกค่ะ

เบิ่งแล้วกะอยากให้คนเบิ่งมีความสดชื่น คือจั่งจะของ
    ขอขอบคุณพื้นที่เวบบ้านมหาที่ให้น้องอิ๊ทแบ่งปันจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 03-06-2011 at 06:34.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    บ้านน้อยในป่าใหญ่ อยู่แบบพอเพียงตามแนวพ่อหลวง ชีวิตก็มีแต่ความสุขใจครับ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    น้องอี้ทเอื้อยไก่มักหลายกล้วยไม้แมะจ้า เทิงแปลงสีฟัน เทิงเข็มแสด เอื้อยไก่สิไปขอแนวนำเด้อจ้า อิอิ
    ขอบคุณคุณหมอที่น่ารักสำหรับความรู้ดีๆจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวเพิก
    แดนสวรรค์เมืองใต้
    ขอบคุณมากที่เอามาใช้ได้ชม..ของชอบเลยละครับแบบนี้

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    ปานได๋สิสุกน้อบักไฟหนั่นแหม น้องอิ๊ท ขั่นสุกแล่วเอิ้นแนเด้อจ้า สิไปยามดอก อิ อิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ชัย หมอแคน
    บล็อก
    3
    คนชอบต้นไม้ ดอกไม้ แสดงว่าเป็นคนจิตใจดี ที่เล่ามาเกือบทั้งหมดอยู่ที่บ้านประธานฯกะมีคือกันเด้อน้องเลขา...ขาดแต่เข็มแสด งามหลาย เพราะฉะนั้นอยากให้ประธานฯจิตใจดี(กว่านี้..) โปรดแบ่งมาให้ประธานฯปลูกด้วย 555...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดจ่อย
    ขอบคุณหลายๆ ครับ สาวบ้านแต้ ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบปลูกต้นไม้
    ได้มาฮู้จักกับดอกไม้บางชนิดที่บ่อเคยฮู้จัก จัดสวนในบ้านได้หน้าอยู่แฮงครับ
    ขอบคุณอีกเถื่อ

Tags for this Thread