หัวข้อ: เป็นห่วงสุขภาพของชาวบ้านเรา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนคลองห้า

เป็นห่วงสุขภาพของชาวบ้านเรา

ม่านพลาสติกที่แขวนในห้องน้ำเพื่อกั้นพื้นที่แห้งกับเปียก
    มีข่าวแจ้งมาว่ามีนักจุลววิทยาคนนึงในต่างประเทศ เค้าสังเกตว่าที่ม่านพลาสติกมีคราบดำ ๆ ทีแรกเค้าคิดว่าเป็นคราบสบู่ เค้าลองขูดแล้วเอาไปส่องกล้อง ปรากฏว่าคราบดำ ๆ ดังกล่าวเป็นแบตทีเรียชนิดร้ายแรง ที่เติบโตโดยอาศัย การผายลม การเลอ การไอ จาม ของมนุษย์เรานี่แหละ เป็นอาหารอย่างดีของมัน เค้าแนะนำว่า เราควรถอดไปซัก อาทิตย์ละครั้ง หรือ เดือนละ 2 ครั้งก็ได้ หรือถ้าไม่มีเวลาก็เดือนละครั้งก็ยังดี นอกจากนี้เค้าเตือนว่า อะไรที่เป็นพลาสติกก็เข้าข่ายเหมียนกัลลลล....ล โดยเจ้าเชื้อโรคเนี่ยมันจะเข้ามาทำอันตรายเราก็ต่อเมื่อ เราป่วย มีบาดแผล คนแก่ คนที่ผ่าตัดเปลี่ยนอวัยวะ แล้วต้องกินยากดภูมิคุ้มกัน

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    โอ้ว ขอบคุณสำหรับสาระดีๆค่ะ โควต้าขอบคุณหมดอีกแล้ว..
    ..อยากทราบว่า แบคทีเรียตัวนี้มันจะทำอันตรายต่อร่างกายทางไหนคะ จากการสัมผัส หรือว่า ทางอากาศคะ?
    มองต่าง..อย่างปลง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    เจอตามโรงแรมหรือรีสร์อท คับยุบ้านบ่มีดอกอาบน้ำฝนต่งใส่โอ่งไว้ คือสิบ่ได้เจอแบคทีเรียตัวนี่ดอกคับ

ขอบคุณจ้อมูลดีๆคับผม
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนคลองห้า
    แบคที่เรียโตนี้ สิเข้าทางบาดแผล ซอกเล็บ หรือทางหายใจกะได้ครับผม แต่ส่วนใหญ่เข้าทางระบบหายใจครับผม