(> บทรักครั้งแรก <)

ฟังเพลงออนไลน์ (> บทรักครั้งแรก <)

ฟังเพลงนี้ทีไร..ผมมักจะนึกถึงนวนิยายที่ยิ่งใหญ่เรื่องหนึ่ง
    เรือง "ผู้ชนะสิบทิศ" น่ะครับ นึกถึงตัวเอกของเรื่อง
    จะเด็ด, มังฉงาย, บุเรงนอง เป็นใครก็น่าจะรู้จักกันทั่วไปอยู่แล้ว

ท่าน "ยาขอบ" ลงน้ำหมึกบรรยายเป็นอักษรให้อ่าน..
    ให้พระเอก ..เก่งไปซะทุกด้าน..รวมไปถึง ความรักที่มีมากตามความเก่ง 55
    ผมจำไม่ค่อยได้ (ใครอ่านจบช่วยบอกทีครับ) คือ จะเด็ดออกรบ พบรักไปทุกเมืองที่เหยียบย่ำไปถึง
    ตะละแม่กุสุมาแห่งเมืองแปร รวมไปถึงราชินีม่ายสาวแห่งเมืองหงสา (ด้วยเปล่า?)

ขบวนความชิงรักหักสวาท ที่ทำลายล้างฝ่ายตรงข้ามให้ล้มลงนั้น
    นวนิยาย ได้บรรยายให้เห็นภาพ.. แต่ก็อยู่ในความคาดเดาได้

แต่..แต่ที่อ่านตรึงใจไม่เคยลืม.คือ

คืนสมรสสมรัก ของจะเด็ดกับตะละแม่จันทรา..ท่านยาขอบ..บรรยายไว้
    ครบรสจริงๆในคืนนั้น ความแง่งอนของสาวที่จะเด็ดเทิดทูน..ขนาดว่าเก่งเรื่องรบ
    ไปผ่านสนามรักมาไม่รู้กี่เมือง.. กลับเกือบตกม้าตายที่ตองอูบ้านเกิดซะแล้ว..55

ตรงนี้แหละครับ..หลายกิริยาของคืนที่ว่า..มาตรงกับเพลง.."บทรักครั้งแรก" ที่นำมาให้ฟัง น่ะครับ

(> บทรักครั้งแรก <)

[GAME]http://dc392.4shared.com/img/633607692/6857b997/dlink__2Fdownload_2FJ-8wEFzU_3Ftsid_3D20110609-151742-99017474/preview.swf[/GAME]

:*-
    * ขอบคุณครับ ทุกท่านที่ช่วยให้เกิดความผ่อนคลายที่ไม่ทำร้ายใคร
    ครูเพลง,นักร้อง,นักดนตรี.. ทุกท่าน ...
    งานศิลป์ที่ท่านฝากไว้.. ชนรุ่นหลังอย่างผม ขอคารวะจากใจครับ

:,1-..:,1-..:,1-

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เพิ่งเคยได้ฟังค่ะ เพลงน่ารักดี ถ้าในบทละครเนื้อหาทำนองนี้จัดอยู่ในบทเกี้ยว หรือเข้าพระเข้านางค่ะ ส่วนทำนองเพลงก็เคยผ่านหูมาบ้าง แค่เขาเอามาเปลี่ยนเนื้อร้องใหม่เนื้อหาก็เปลี่ยนไป แต่ทำนองก็ยังเพราะเหมือนเดิม ขอบคุณสำหรับความเป็นมาของเพลงค่ะ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23

ตามคำขอค่ะ..

เนื้อหาอาจมีลิขสิทธิ์ ที่มา : http://www.4shared.com/embed/68894993/8d4163a2
    หนู มิเตอร์ - แนวหน้าลาแฟน

เนื้อหาอาจมีลิขสิทธิ์ ที่มา : http://www.4shared.com/embed/81269023/30d7ba6d
    แนวหลังยังคอย - ดาว มยุรี

..จริงด้วยสิ.. ก็ว่าเคยได้ยินอยู่ ว่ามีเพลงทำนองคุ้นๆ
    ..นี่ท่าน mikaze คงต้องเป็นนักเพลงตัวจริง อีกท่านแหงเลย

ขอบคุณครับ..

บางที..เอ้ย..ทุกทีซิเดี๋ยวนี้..ผมนึกชื่อเพลงไม่ค่อยออก..ว่าร้องยังไง ไม่สงสัยเพราะบางที่ เพื่อนมาน (มัน) เรียกปู่อาทิตย์ ..เฮ้อ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    อ๋อ... บทเพลงบ่ครับ ฟ้าวแล่นเข้ามาว่าสิเข้ามาเบิ่งบทรักครั้งแรก ว่าสิเป็นซงใด๋ซั่นดอก อิอิ

โอ้ว....สุดยอดครับ.....เอาอีก ๆ ๆ ๆ ๆ

อาจารย์ณพนรรจ์ ขวัญประภา ครูเพลงคนหนึ่งที่แต่งเพลงให้กับพี่เป้าร้องโด่งดังหลายสิบเพลง ไม่ว่าจะเป็นเพลงในยุคแรกๆ เช่น สาวยโสธร หรือยุคกลางๆ เช่น เสียความรู้สึก อกหักซ้ำสอง หลบเลียแผลใจ แด่คนชื่อเจี๊ยบ วอนหาคู่ ฯลฯ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 10-06-2011 at 07:02.

บล็อก
    23
    ก็ไม่แน่หรอกค่ะคุณพี่พลคะ อาจมีบทเพลงรักครั้งแรก และครั้งต่อๆไปก็ได้ค่ะ ทุกบทเพลงก็ล้วนสร้างสรรค์จรรโลงมาเพื่อสิ่งนี้ค่ะ.. ความรักสวยงามนะคะ ออกแบบไม่ได้ด้วยสิ.. เคยมีกับเค้าบ้างมั๊ยค๊ะคุณพี่ทั่นน่ะ... (เง้ออ .. ซัง แมงหวี่แมงวันแถวนี้จัง เยอะแยะ ยั้วะเยี้ยะ.. )

ปล. ชอบฟังเพลงบ้างค่ะ หลังๆก็มาเปิดเพลงที่เวบบ้างเป็นบางช่วงที่ว่าง ก็เลยผ่านหูมาบ้างค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sompoi; 10-06-2011 at 07:11.