มหัศจรรย์ ละลุ จังหวัดสระแก้ว
ธรรมชาติสร้างสรรค์สิ่งแปลกๆ ให้เราได้ชื่มชมอยู่เสมอครับ และเป็นช่วยให้ เรามีแหล่งท่องเที่ยวใหม่ๆ เพิ่มขึ้นมากมาย
วันนี้ผมจะพาท่านไปเที่ยว ชมมหัศจรรย์ ธรรมชาติ แห่งหนึ่ง ที่นับว่าเป็นที่เที่ยวที่กำลัง เติบโต และได้รับความสนใจ นั่นคือ
ละลุ ครับ เห็นชื่อแปลกๆ อย่างนี้ หลายท่านคงเกิดคำถามว่า คืออะไร และ หมายความว่าอะไรนะครับ ละลุ เป็นภาษาเขมร ซึ่ง
แปลเป็นไทยแล้ว แปลว่า แผ่นดิน ทรุด นั่นเอง ก็นับว่าเป็นชื่อ ที่อธิบายความหมายได้ค่อนข้างชัดเจนเลยเนื่องจาก ภูมิประเทศ
แถบนี้ เป้นดิน เหนียว กรวด และ ทราย ผสมกันอยู่มาก เมื่อเกิดการชะล้าง จากฝน และน้ำ จึงทำให้เกิดรูปทรงของเสาดิน ขึ้น

ระหว่างเดินทางเห็นสายหมอกปกคลุมยอดเขาสวยงาม

ละลุตั้งอยู่ที่ จ.สระแก้ว ห่างจาก อ. อรัญประเทศ ไม่มากนัก บริเวณที่เป็นเรียกว่าละลุนั้น ก็ลักษณะ คล้ายๆ กับ แพะเมืองผี และ เสาดินนาน้อย นั่นแหละครับ แต่ที่นี่ มีอาณาเขต กว้างใหญ่กว่ามาก มีพื้นที่ประมาณ 2500 ไร่ ด้วยกัน เมื่อมาถึง ผมก็ ติดต่อชาวบ้าน จ้างเอารถ อีแต๊ก (จะเรียกรถ อีแต๋น ก็ได้ครับ ) เพื่อนั่งเข้าไป ชมละลุ ไม่ไกลนัก ผมก็เริ่มเห็น ละลุ ในบริเวณ โดยรอบนั้น มีนาข้าวของชาวบ้าน อยู่ด้วย เพราะที่บริเวณ ก็ยังมีชาวบ้านจับจอง ทำเกษตรกันปกติ เนื่องจาก ที่นี่พึ่งจะได้รับ การเปิดให้เป็น ที่ท่องเที่ยว ดังนั้น จึงไม่สามารถ กันให้ชาวบ้านออกไป ทำเกษตรที่อื่นๆได้ แต่ชาวบ้านก็ยัง คง รักษา ละลุ เอาไว้ อย่างเดิม เนื่องจาก รายได้จากนักท่องเที่ยวนั้น มีมากมายกว่า การทำเกษตร แน่นอน

บางส่วน เกิดการกัดเซาะ จนเป็นเสา และ กำแพงแล้ว และ บางส่วนก็กำลังถูก กัดเซาะเช่นกัน

สาเหตุของการเกิดธรรมชาติแบบนี้ คือ การกัดเซาะ จากน้ำ และ ลม ครับ เพราะ ละลุ นั้น เป็นดิน ที่ผสมกัน ทั้ง กรวด หิน ทราย ดินเหนียว บางส่วนที่ทนการ กัดเซาะ ไม่ได้ ก็จะพังทลายไป และ บางส่วนที่สามารถ ททนการกัดเซาะได้ ก็จะ เกาะตัว อยุ่ด้วยกัน จึง ทำให้เกิด รูปร่างของเสา ดิน กำแพงดิน แปลกๆขึ้นมามากมาย

เพราะความแปลกตา จึงทำให้นักท่องเที่ยว ถ่ายภาพได้ หลากหลายมุมครับ

ใช้เวลาค่อนข้างนานพอสมควร กับการชื่นชม ละลุ เพราะ มีหลากหลายมุมมอง เหลือเกินครับ แถมยังมีพื้นที่กว้างขวาง ใหญ่โต เมื่อเรา ชมจุดหนึ่ง ที่คิดว่าสวยแล้ว ไป ชมอีกจุดหนึ่ง ก็ว่าสวยไม่แพ้กัน จึงใช้เวลาค่อนข้างนาน กับการถ่ายภาพ
ท่านใดที่มีเวลา อย่าลืมแวะ มาเยี่ยมเยียน ละลุนะครับ ชาวบ้านที่นี่ ยินดีต้อนรับเสมอ ครับ