หัวข้อ: โลหะปราสาท วัดราชนัดดาราม

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย

รอบยิ้มพิมใจ โลหะปราสาท วัดราชนัดดาราม

วันหยุดที่ผ่านมา มีโอกาสได้ตะลอนๆทั่วกรุงเทพ (ไม่ทั่วหรอก แถวๆสนามหลวง อิอิ)
    ตระเวณถ่ายรูปอย่างบ้าคลั่ง และนี่ก็หนึ่งในสถานที่ที่ผมแวะไปครับ...
    โลหะปราสาท วัดราชนัดดารามวรวิหารพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 3 (พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว)
    โปรดให้สร้างขึ้นเมื่อ พ.ศ. 2389 เพื่อพระราชทานให้พระเจ้าหลานเธอพระองค์เจ้าโสมนัสวัฒนาวดี
    โลหะปราสาท วัดราชนัดดาราม

บริเวณข้างใน มีช่างเข้ามาซอมแซมบูรณะพระอุโบสถและสวนอื่นๆของวัดราชนัดดาราม ทำให้หามุมถ่ายยากพอสมควร

นับว่าเป็นโบราณสถานล้ำค่าของไทย ซึ่งได้รับการยกย่องว่าเป็นโลหะปราสาทเพียงหนึ่งเดียวที่ยังเหลืออยู่ในโลก

คำว่า "โลหะปราสาท" Lohaprasada เป็นชื่อดั้งเดิมของอินเดีย เรียกมาแต่ครั้งพุทธกาล
    สมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพทรงประทานความหมายว่า "ตึกที่มียอดเป็นโลหะ"

ตามตำนานกล่าวว่า โลหะปราสาทแห่งแรกนั้นนางวิสาขาฯได้สร้างถวายพระพุทธเจ้าที่บุพพาราม ประเทศอินเดียโน้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจ้าซายน้อย; 04-02-2010 at 10:51.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองลำดวน
    งามครับสุดยอดเลยขอบคุณครับที่นำมาลงให้เบิ่งขอบคุณเด้อครับ

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย
    แดดร้อนมาก(แต่ฟ้าไม่แจ่มใส) เป็นธรรมดาของเมืองไทย ฮ้อน

ฝรั่งมังค่าเดินเป็นหมาหอบแดดเลยทีเดียว

ต่อมาในปี พ.ศ. 382พระเจ้าทุฏฐคามณีอภัย ทรงโปรดให้สร้างขึ้นในลังกาเป็นองค์ที่ 2
    ปัจจุบันทั้ง 2 แห่งคงเหลือแต่ซากเสาปักอยู่

Bump: โลหะปราสาท วัดราชนัดดารามฯ นี้ ถือว่าเป็นแห่งที่ 3 ของโลก
    ซึ่งพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 3 ได้โปรดให้ช่างเดินทางไปดูแบบที่ประเทศลังกา

โดยนำเค้าเดิมมาเป็นแบบ แล้วปรับปรุงให้เป็นศิลปกรรมแบบไทยโดยสร้างเป็นอาคาร 7 ชั้น มียอดปราสาททั้งหมด 37 ยอด

หมายถึงหลักธรรมในพระพุทธศาสนา 37 ประการ ชั้น 7 เป็นยอดปราสาทสำหรับประดิษฐาน พระบรมธาตุ

นับตั้งแต่เริ่มก่อสร้างโลหะปราสาทในรัชกาลที่ 3 เป็นต้นมายังไม่เคยก่อสร้างได้แล้วเสร็จบริบูรณ์เลย

จนถึงรัชกาลปัจจุบันได้เริ่มมีการบูรณะครั้งแรก เมื่อปี 2506

Bump: ครั้งกระนู้นเนื่องในโอกาสที่ยอดบนสุดของโลหะปราสาทได้สร้างเสร็จแล้วแต่ยังคงเหลืออีก 36 ยอดที่ยังไม่เสร็จ

ทางวัดเลยจัดการสมโภชยกพุ่มข้าวบิณฑ์ขึ้นประดิษฐานบนยอดในวันที่ 31 มีนาคม 2543

โดยสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จฯแทนพระองค์ทรงเป็นประธานในพิธี

และจัดให้มีงานสมโภชในวันที่ 31 มี.ค. - 6 เม.ย. 2543

โลหะปราสาทแห่งนี้ถือว่าเป็นมรดกของชาวไทย...
    และพวกเราในยุคนี้น่าจะภาคภูมิใจที่ได้มีโอกาสเห็นความสำเร็จสมดังพระราชประสงค์ของพระเจ้าอยู่หัวในรัชกาลที่ 3

Bump: ใครยังไม่เคยเห็นก็หาโอกาสมาดูได้ที่วัดราชนัดดารามวรวิหารนะครับ หาไม่ยาก(ถ้าไม่หลง)

กลางค่ำกลางคืนก็มาได้ครับ แต่ตัวปราสาทไม่ให้ขึ้นไป น่าจะปิดประมาณ 4 โมงเย็นนะ

บ้านเราจริงๆแล้ว สวยกว่าที่อื่นๆอีกนะครับ ลองเที่ยวเมืองไทยดูบ้าง เศรษฐกิจจะได้คึกคัก
    ขอให้ทุกคนมีความสุขครับ
    สวีดัส สวัสดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจ้าซายน้อย; 04-02-2010 at 11:01.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเอส
    หนุ่มอุบล คนพิบูล

สวยครับ ไปเที่ยวมาเหมือนกัน *--*

Tags for this Thread