หัวข้อ: อยากเป็นดีเจออนไลน์..แต่ให้ตายเหอะ.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คมคาย ครบุรี

อยากเป็นดีเจออนไลน์..แต่ให้ตายเหอะ.

อยากเป็นดีเจออนไลน์..แต่ให้ตายเหอะ.
    ..เช้าวันที่อากาศสดใสเสียเหลือเกิน เดินไปทางไหนก็มีแต่รอยยิ้มละมุนละไมเต็มใบหน้า
    "สวัสดีครับ มื้อนี้เรามาพ้อกันอีกแล้วในช่วงฟังสบายสไตน์คุณ" เสียงดีเจออนไลน์ประจำรายการ
    ที่พูดออกไมค์คั่นกับการเปิดพลงให้เราฟังนั้นเอง

..ในใจก็ครุ่นคิดว่า ทำไมเราถึงทำไม่ได้อย่างเขาบ้างน๊าา เอ๊..เขาใช้โปรแกรมอะไรน๊าาา
    เอ...เขาต้องทำยังไงกันบ้างน๊าาา

..ไม่ถามหรอก ถามเดี๋ยวหาว่าเรา อยากเป็นดีเจอีกแหละ เหอๆๆๆๆๆ กร๊ากกกกกกกกกก
    สายตาที่มองไปยังจอคอมฯ ในใจก็คิดว่า จะพิมพ์คำว่าอะไรใน googl ดีหว่า เพื่อจะได้รู้
    และแล้ว "ดีเจ" พิมพ์เข้าไปซ๊ะ 555 ให้ตายเถอะ ทำไมคำว่าดีเจมันเยอะอย่างงี้...
    มีข้อความนึง "การเป็นดีเจมันต้องมีไอ้นุ้นไอ้นี้ มีความเ้ป้นนุ้นเป็นนี้" 555 ไม่อ่าน..

..จับใจความได้ท่อนนึงว่าเค้าต้องมีโปรแกรม แซมบอร์ดคลาสเตอร์ เวอร์ไหนก็ไม่รู้เหมือนกัน
    ก็เลยจัดการโหลดมาซ๊ะ ตอนนั้นไม่รู้หรอกว่ามันต้องทำให้ถูกลิขสิทธ์ฺ คือต้องซื้อเค้าว่าเหอะ
    แต่มันมีคำว่า แคล๊กติดท้ายมาด้วยนี้ซิ 5555 (ไ่ม่ต้องซื้อ)

..หลังจากการติดตั้งแบบมั่วๆ เสร็จสรรพเรียบร้อย ก็เปิดหน้าแซมขึ้นมา
    โอ้วววแม่จ้าว นี่มันโปรแกรมอะไร ทำไมมันยุ่งเหยิงขนาดนี้ ให้ตายซิ
    ที่สำคัญมันเป็นภาษาฝรั่งด้วยนี่ซิ หึ....อ่านไม่ออก
    มันน่าจิทำเป็นเวอร์ชั่นภาษาโคราชมาเนาะ มันก็น่าจิเห็นใจกันเดิ้ง 555

..ก็เลยทำการ "งมซาว" อยู่ประมาณ 1 วันเต็มๆเลย กว่าจิเอาเพลงเข้าได้
    เล่นจนเละหมดแหละ แซมตัวนั้นนะ ถ้าใช้ิเงินซื้อเป็นมานี่นะ ต๊ายยยแน่...
    แต่ไม่รู้หรอกว่า เค้าออนแอร์กันยังไง ก็ได้แต่เปิดเพลงฟังเล่นไปงั้นแหละ

..แล้วฟ้าก็ลิขิด ให้ฉันได้เป็นดีเจออนไลน์ 555 ให้ตายเหอะ
    มีข้อความมาหายทางเอมเอสเอน "อืมม ทางเว็ปเขาอยากได้ดีเจอยู่เด้หละเพิน"
    มีข้อความโผล่ขึ้นมาหน้าจอคอมฯ บอกให้รู้ว่า เขาต้องการดีเจไปเปิดเพลงนะ รู้ไว้ซ๊ะ
    "เดี๋ยวเว้ากับเพินเบิงเด้อ วาเฮ็ดแนวได๋" ครับ อืม...ก็ตื่นเต้นนิดๆนะ เพราะว่าความตั้งใจมันมีอยู่แล้วนิดๆ และแล้ว..
    "อ้ายเคยใช้โปรแกรมแซมแมนบอ" ครับ "อืมม.ซั่น ลองฮ้าน เด้ออ้าย นี่เด้อ เลขพอท รหัส ไอพี"

..ให้ตายซิ "ลองฮ้าน" นี่มันโปรแกรมเสริมหรือว่าโปรแกรมอะไรที่ใช้ด้วยกันแน่เลย
    ทำไมตอนอ่านข้ิอบ่งชื้ ไม่เห็นมีชื่อโปรแกรมนี้เลย ต้องเข้าไปใน google หาโปรแกรมนี้อีกซินะเรา
    ทะลึ้งพิมพ์เข้าไปอย่างหน้าไม่อายด้วยนะ longhan โอ้โฮ..ให้ตายซิ มันมีเต็มไปหมดเลย
    ตัดสินใจอย่างหน้าไม่อายอีกครั้งหนึ่ง กดเข้าไปตรงที่มันมีคำว่าลองฮ้านนันแหละ 5555

..."ได้แล้วไป่อ้าย" ข้อความวิ่งผ่านมาทางเอมเอสเอน แบบไม่ไว้หน้ากันเลย "เดี๋ยวครับโหลดโปรแกรมแป๊บนึง"
    ทางเว็ปมาสเตอร์ทางนั้นคงจะงงเหมือนกันว่า มันจะโหลดโปรแกรมอะไีรอีกน๊าาาา
    ช่องเลขพอท เลขไอพี เลขเซิรฟเวอร์ ไม่รู้อยู่ตรงไหนเหมือนกัน แต่อาศัยหน้ามึนไปงั้น
    จนทางเว็ปมาสเตอร์เค้าคงจะทนไม่ไหว ก็เลย "อ้าย ออนทิมวิว มาเดี๋ยวน้องซิเบิงให้"
    555 มาอีกแระ ทิมวิวเวอร์ ( ไม่รู้มันจะซื่อบื่อไปถึงไหนกัน ) มันคืออะไรอี๊กกกกกกกกกกก

..ก็ได้รับความอณุเคราะห์จากเว็ปมาสเตอร์ท่านนั้นอย่างล้นเหลือ โปรแกรมทิมวิวเวอร์เค้าก็ส่งมาให้
    เลขต่างๆเค้าก็เข้ามาใส่ให้หลังจากลงโปรแกรม ทิมวิว เรียบร้อยแล้ว

และก็ได้รู้แล้วว่า ไอ้โปรแกรม ลองฮ้าน มันไม่มีในโลกหรอกครับพี่น้อง 555
    โปรแกรม ทิมวิว เป้นยังไง การใส่ตัวเลขพอทไอดี ทำยังไง
    การพูดใส่ไมค์มันต้องพูดยังไง 5555

โ้อ้ยยย เขียนไปอายไปนะนี้ โปรแกรม "ลองฮ้าน" มันมีที่ไหนจะไปโหลดมาใช้ซ๊ะให้มันแล้ว
    .....ขอจบความซื่อบื้อไว้แต่เพียงเท่านี้ครับ............
    อยากเป็นดีเจออนไลน์..แต่ให้ตายเหอะ.อยากเป็นดีเจออนไลน์..แต่ให้ตายเหอะ.อยากเป็นดีเจออนไลน์..แต่ให้ตายเหอะ.

ขอบคุณ "ขุนสุรา"ที่เอื้อเฟื้อเนื้อความ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ Shadow007
    อยากเป้น DJ ออนไลน์ ยุคือกันล่ะค่ะ
    เคยได้ยินดีเจคนภูไทเพิ่นประกาศรับสมัคร
    เพิ่นว่า รับสมัครดีเจ คุณสมบัติ ต้องหน้าตาดีและกะมีไมค์ ว่าซั่น
    เลยอดเลยค่ะ พอดีว่าหน้าตาดีซือๆแต่บ่มีไมค์ ขาดคุณสมบัติไปข้อหนึ่ง อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    .....ขอเป็นผุฟังอย่างเดียวเด้อ ซ่ำนี่กะอบอุ่นแร่วหล่ะจร้าๆๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กะทิสด; 15-06-2011 at 19:42.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    อยากเป็นคือกันล่ะครับดีเจกะดาย แต่หน้าตาบ่ดีครับ อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    อยากเป็นดีเจ ออนไลน์ แบบ รีลไทม์ ไม่ยากครับ ถือว่าเป็นการฝึกหัดก่อนเป็นดีเจเปิดเพลงตามเว็บต่าง ๆ โดยการฝึกพูด ฝึกเล่นกับคนอื่นๆ นี่เลยครับ แคมฟร็อก อ๊ะๆๆๆ อย่าเพิ่งคิดว่ามีแต่แนวนั้นนะครับ โลกของแคมฟรอก มีสิ่งดี ๆ มากมายให้ค้นหา เข้าไปยังห้อง ที่เป็นลูกทุ่ง ๆ อีสานๆ คับรับรองได้เป็นชัวร์ เข้าไปเปิดเพลง ขอไมค์เวลาไม่มีคนเปิดเพลง ทักทาย เล่นกับยูสเซอร์บ่อยๆ ก็จะคล่อง ไม่อายไมค์คับ ถือว่าเป็นการเริ่มต้น

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    คือคนข้างบนว่านั้นแหละจ้า
    อยากเป็นดีเจออนไลน์ แต่ขาดคุณสมบัติ
    หน้าตาก็คือพอไปวัดเพลได้ แต่ขาดไมค์ นี้ซิจนใจจริง รอเด้อจ้ารอผู้อุปะถัม 55555

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ พ่อใหญ่คำแสง
    เฮือนบ้าง เถียงนาบ้าง
    บ่อยากดอกครับ ผมแนะนำให้เข้าไปซ้อมจัดในcamfrog ก่อนเลยครับ
    ในแคมฟรอก ห้องไหนก็มีเปิดเพลง จะพูดจะเปิดเพลง จะหาเรื่องมาเล่าสู่กันฟังก็ได้
    พอจัดคล่องๆแล้วกะรอจังหวะ ถ้ามี DJ ในบ้านมหาขาดกะสมัครซั้นตั๊ว
    ขอให้สมความตั้งใจเด้อครับ เอาใจช่วยครับผม

ก่อนที่จะมาเป็นดีเจ เด็กน้อยก็ฝันว่าเมื่อไหร่น้อจะได้ดีเจกับสักที อิหยังๆก็เฮ็ดบ่เป็นจ้า Sam ก็โหลดบ่เป็น แต่ในที่สุดด้วยความอนุเคราะห์จากดีเจเต็มใจให้เธอจ้า เพิ่นซอยให้เป็นดีเจ มีความสุขค่ะเวลาได้เปิดเพลงสู่พี่น้องฟัง ... การทำอะไรก็แต่ครั้งยากที่สุดจ้าแต่พอเป็นแล้วง่ายนิดเดียวแม่นบ่จ้า อิอิอิ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    เป็นกำลังใจให้ดีเจทุกคนครับ สู้ๆ หาประสบการณ์ครับ
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง