หัวข้อ: ผลบุญนี้มาไวอีหลี

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง

ผลบุญนี้มาไวอีหลี

"Blue"]เมื่อครั้งรัฐบาลจัดงานครองราชครบ 60 ปีให้ในหลวงของเฮา ณ ลานพระราชวังดุสิต
    มื้อนั้น 9 มิ.ย.49 คนเยอะมากผู้คนมาจากทั่วสารทิศ ที่ตั้งที่ทำงานผมเองอยู่ไกล้กับลานพระบรมรูป ร.5
    ผมอดตื่นเต้นบ่ได้เพราะบ่เคยเห็นคนหลายปานนี้จักเถื่อ งานท่องศรีเมืองบ้านผมกะบ่หลายปานนี้ อิอิอิ ผลบุญนี้มาไวอีหลีผลบุญนี้มาไวอีหลี
    มื้อนั้นผมเดินอยู่ในที่ตั้งที่ทำงาน บช.น.ซึ่งมีคนเข้าออกมากมายทั้งครอบครัวตำรวจและประชาชนทั่วไป
    และผมกะแนมเห็นกะเป๋าสตังค์ตกหล่นอยู่ จึงหยิดขึ้นมาแล้วเปิดเบิ่ง
    อู้..! มีเงินเยอะแฮ่ !นับเบิ่ง มีแบงค์ หนึ่งพัน เก้าใบ แบงค์ร้อย สามใบ แบงค์อิสานเขียว สามใบ รวม 9,360 บาท
    ผมรีบตรวจเอกสารพบเป็นของชาวราชบุรี ผมจึงเก็บแล้วรีบเดินไปแจ้งยังกองรักษาการณ์วังปารุสกวัน แล้วแจ้งว่าเก็บกระเป๋าสตังค์ได้
    รอให้เจ้าตัวมาขอรับคืน หากไม่มารับคืนเดี่ยวจะเอาไปลงอ่าง อิอิอิ ผลบุญนี้มาไวอีหลีผลบุญนี้มาไวอีหลีถ้าไม่มารับในวันนั้นก็จะส่งตามที่อยู่ในเอกสารที่ระบุในกระเป๋า
    ต่อมาตอนเวลาเที่ยงๆ จนท.มาแจ้งผมว่ามีเจ้าทุกข์มาขอรับกระเป๋าคืน
    และเขาอยากเจอตัวผมเมื่อเจอกันเขากล่าวขอบคุณผมใหญ่เลย เขาบอกว่าเขาไม่คิดเลยว่าจะได้คืน
    เพราะคนมากันเยอะมากๆ คนเป็นแสนๆเลยละมื้อนั้น ผมอดภูมิใจในสิ่งที่ตนทำ ยิ้มคนเดี่ยวอยู่ทุกครังทีนึกถึงเหตุการณ์นี้ อิอิอิ ผลบุญนี้มาไวอีหลีผลบุญนี้มาไวอีหลีบ้าน้อ..
    เมื่อครั้งกระเป๋าตัวเองหายบ่บาดที่นี้ ผมยอมรับว่าเครียดอีหลีพี่น้องเอย.!
    ในกระเป๋ามีเอกสารสำคัญหลายใบ เงินสด 7,900 บาท และกะบัตรเคริตสามใบวงเงินยังเต็มน้อแสนกว่าบาท
    ที่หนักไปกว่านั้น ATM แบงค์ทหารไทยมีเงินอยู่ 350,000(สามแสนห้าหมื่น) อิอิผลบุญนี้มาไวอีหลีผลบุญนี้มาไวอีหลี เงินหลายคัก พึ่งกู้สหกรณ์ ตร มาใหม่ๆมื้อนี้ บอลยูโรคัพ นัดแรกผลบุญนี้มาไวอีหลี
    ตายละจ่าเหลืองงานนี้ " ขี่ใส่กูบกะบ่ลูบปานนี้ " กะได้แต่คิดฮอดผลบุญที่ตนเองเคยเก็บได้แล้วคืนขะเจ้า ทวงบุญคุณละวาตอนนี้
    ดีใจตรงที่โตเองแจ้งอายัดกับแบงค์ไว้หมดแล้ว ผลบุญเข้าข้างจ่าเหลืองอีหลี แม้พี่น้อง 48 ชั่วโมงผ่านไป มีตำรวจ สน.เตาปูน มาหาที่ห้อง พร้อมข่าวดี

พี่ตำรวจ:จ่าปฏิวัติ 191 ใช่บ่ครับ

จ่าเหลือง: ฟาวตอบเลยว่า ครับๆๆผม

พี่ตำรวจ:แฟนผมเก็บกระเป๋าจ่าได้ ผมเอามาคืน

จ่าเหลือง: ขอบคุณคับ ขอบคุณคับ ระริกระรี้ดีใจหลาย

พี่ตำรวจ:นับดูก่อนนะเอกสารและเงินอยู่ครบบ่

จ่าเหลือง: รีบนับครบ...แฮ่!

ผมบอกพี่เขาว่าผมตั้งใจขอแค่เอกสารคืนส่วนเงินผมไม่ขอรับให้คนเก็บได้ทั้งหมดแต่พี่เขาก็ไม่เอาตังค์ผมที่ให้คือกัน
    เอาละชิต้องให้เขาเอาให้ได้ตั้งใจแล้วนี้ เลยบอกพี่เขาว่าช่วยเอาไปให้หลานๆ ลูกเขาเป็นค่าขนมหน่อยเถอะ
    พี่เขาจึงยอมรับไปแค่ สองพัน บาทเองครับ
    ซึ่งผมเองก็มานั่งนึกคิดในใจว่า เออ..! สังคมเรายังมีคนดีๆที่น่าชมเชยอยู่อีกเยอะ
    ผลจากการทำดีของผมครั้งก่อนนั้นไม่น่าเชื่อว่าจะส่งผลบุญให้ผมเร็วขนาดนี้ อิอิอิ ผลบุญนี้มาไวอีหลีผลบุญนี้มาไวอีหลีของหายได้คืน[/COLOR]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย จ่าเหลือง; 04-06-2011 at 06:48. เหตุผล: จัดเรียงหน้าให้สวยงาม

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    บัตรเครดิต วงเงินยังเต็มแสนกว่าบาท

อยากวงเงินหมดบ่ พาแม็กกี้ไปช้อปปปิ้งเด่ออ อิอิ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ขอบคุณสำหรับเรื่องดี ๆ ครับพี่จ่าเหลือง...
    เป็นกำลังใจให้สำหรับคนที่ทำความดีเนาะ...
    เซียงเหมี่ยงฯ เห็นแบบนี้แล้วชื่นชมทุกครั้งไปครับผม ขอให้รักษาความดีต่อไป แล้วผลจาการทำความดีจะรักษาอ้ายล่ะครับ...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City
    การใช้ภาษาไทย ในหลวง ครับ ไม่ใช่ นายหลวง......

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ฮ่าๆๆ มื้อนี้ ฟาวหลาย ฟนตกฟ้าฮ้อง ไปธนาคารเอาเงินเข้าบัญชี

ลืมกระเป๋าสตางค์ ไว้เคาเตอร์แบงค์ อีก 30 นาทีย้อนหลังนึกได้

ตกอกตกใจฟาวไปขอรับคืน จนท แบงค์ บอกว่า เก็บไว้ให้อย่างดี อิอิ

เงินทุกบาททุกสตางค์อยู่ครบ เกือบกินแกลบแล่วเรา ขอบคุณอีกครั้ง เพื่อความมั่นใจ ขอบคุณ

:*-:*-:*-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเคน
    อุบลฯ เมืองดอกบัวงาม
    ใจลอยไปทางได๋น้ออ้ายจ่าคือซ่างมาลืมดู๋แท้ ทำดียอมได่ดี แล้วกะอย่าลืมดู๋หลายเด้อครับ เทื่อหน้ามันสิบ่ได่คืนเด่ะ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ผลของการทำดีเนาะครับจ่าเหลือง ผลบุญกุศลบ่ต้องรอชาติหน้าครับเห็นกันในชาตินี้ละครับ ดีใจที่สังคมยังมีคนใจดีจั่งจ่าเหลืองครับ
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    บาปกะเห็นทันตาจ้าอ้ายจ่าสมัยนี้น่ะ บ่ว่าแต่ผลบุญดอกจ้า..

สุมื่อนี่ไผเฮ็ดแนวใด๋กะได้แนวนั่นจ้า... ตัวเจ้าของผุเขียนตอบกระทู้อ้ายจ่า...ผุนั่งหน้าเฒ่าร่วมแสดงความดีใจกับอ้ายจ่าที่ได้กระเป๋าคืนอยู่นี่กะดาย บ่แม่นคนบุญดอกจ้า เป็นคนบาปคือกัน..สุมื่อนี่กะได้แต่ก้มหน้าก้มตารับบาปกับทุกๆเรื่องที่ได้เคยเฮ็ดมา คือกันล่ะจ้า...