หัวข้อ: ภาพพิธีฉลอง เปรียญธรรม ๙ ประโยค (ปธ.๙)

สว่างใจ ภาพพิธีฉลอง เปรียญธรรม ๙ ประโยค (ปธ.๙)

ภาพพิธีฉลอง เปรียญธรรม ๙ ประโยค (ปธ.๙)

พระมหาวิฑูรย์ สิทฺธิเมธี

ณ วัดชัยภูมิพิทักษ์ (ผาเกิ้ง)อ.หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิ

ปธ.ประจำปี ๒๕๕๔ สอบได้ทั้งหมด 60 รูป จากพระที่เข้าสอบ จำนวน 385 รูป หนึ่งในนั้นคือ พระมหาวิฑูรย์ สิทฺธิเมธี ซึ่งเป็นพระรูปเดียวของจังหวัดชัยภูมิที่สอบได้ปีนี้ ท่านเป็นพระที่บวชอยู่ที่วัดผาเกิ้งตั้งแต่ครั้งเป็นสามเณร บ้านเกิดอยู่ที่บ้านหนองโสมง อ.บ้านเขว้า จังหวัดชัยภูมิ ท่าน ปธ.๙ เป็นเวลาหลายปี เวลาที่ท่านสอบไม่ผ่าน เด็กน้อยเคยถามท่านว่า พระอาจารย์ท้อไหมเจ้าค่ะ ท่านบอกว่าไม่ท้อเลย เป็นคำตอบที่ ไม่รู้จะอธิบายอย่างไรค่ะ ปีนี้เด็กน้อยลืมค่ะว่าท่านต้องสอบ ปธ.๙ จนท่านแจ้งมาว่า สอบได้แล้วเด้อ เพราะในใจนึกว่าท่านยังไม่ได้สอบจ้า

อนุโมทนาบุญกับพระอาจารย์เจ้าค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
    วันที่ ๑๖ พฤษภาคม ๒๕๕๔ : ทรงตั้งพระเปรียญ ณ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม (วัดพระแก้ว) (รับพัดเปรียญ ๙ หรือ ประโยค ๙)

ภาพพิธีฉลอง เปรียญธรรม ๙ ประโยค (ปธ.๙)

วันที่ ๑๘ มิถุนายน ๒๕๕๔ : แห่ช้าง ๕ เชือก พระ ๙ รูป ณ บ้านนาคานหัก อ.หนองบัวแอง จ.ชัยภูมิ โดยแห่รอบบ้านนาคานหัก
    (ซึ่งตอนนี้แยกเป็น 5 หมู่บ้านแล้วจ้า คือ บ้านนาคานหัก,บ้านใหม่นาดี,นาอุดม,ชุมชนพัฒนา,นาสมบูรณ์)

ให้รางวัลช้างจ้า

มีนางรำประจำหมู่บ้าน ทั้ง 5 หมู่บ้านจ้า (บ้านนาคานหัก,บ้านใหม่นาดี,นาอุดม,ชุมชนพัฒนา,นาสมบูรณ์)

น้องคีมให้รางวัลช้างจ้า

น้องคีมถวายน้ำหลวงพ่อเจ้าอาวาสวัดบ้านนาคานหัก (วัดพนังโสภาราม ) วัดในหมู่ของเด็กน้อยเองจ้า

รถดนตรีจ้า

ถ่ายรูปกับแม่พระอาจารย์ฯ ปธ.๙ จ้า ปลื้มใจนำแม่พระอาจารย์ค่ะที่เลี้ยงลูกได้เก่งแท้น้อจ้า

แม่ของเด็กน้อยกะร่วมแห่ ปธ.๙ ด้วยจ้า

ขวบแห่ผ่าน ร.ร.บ้านนาคานหักประชานุสรณ์ (ร.ร.เก่าของเด็กน้อยจ้า เรียน ป.๑ - ป.๖ จ้า)

รั่ว ร.ร.บ้านนาคานหักประชานุสรณ์ มีชื่ออิพ่อตอนท่านมีชีวิตร่วมสร้างรั้ว โรงเรียนจ้า สาธุ พอเห็นเลยบอกน้องคีมยืนถ่ายรูปจ้า

ท้ายรถที่แห่ เอาฝากจ้า อิอิ

แห่รอบทั้ง 5 หมู่บ้านแล้วกลับมาที่จุดเริ่มที่วัดพนังโสภารามจ้า

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโทมามิ

วันที่ ๑๙ มิถุนายน ๒๕๕๔ : พิธีฉลอง เปรียญธรรม ๙ ประโยค ณ วัดชัยภูมิพิทักษ์ (ผาเกิ้ง)อ.หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิ
    วันนี้มีการเลี้ยงเพลพระ สรงน้ำ เปลี่ยนผ้าและสู่ขวัญ ปธ.๙ จ้า

ตอนเช้าใช่บาตร หลวงพ่อ (พระราชภาวนาวราจารย์)

หลังจากพระทานรับอาหารแล้ว ...หลังจากนั้นก็เป็นญาติโยมรับอาหารต่อจ้า

มีผู้ใจบุญเอาอาหารมาร่วมงานหลายร้านแต่ไม่ได้ไปถ่ายพอดีน้องคีมอยากกินน้ำไสเลยถ่ายร้านเดียวจ้า

น้องคีมเข้าแถว เก่งมากค่ะ อิอิ

หลังจากกินน้ำแข็งไสเสร็จก็ขึ้นบนศาลาเพื่อร่วมพิธีฉลอง ปธ.๙ จ้า ก็มีพระจากหลายที่มาร่วมประมาณ 45 รูป มีแสดงธรรมะ ถวายเพล และปัจจัยฯ สรงน้ำ บายศรีสู่ขวัญ จบพิธี กลับกรุงเทพโดยสวัสดิภาพจ้า อีกสิ่งหนึ่งประทับใจในงานนี้จ้า คือ พระที่ท่านเคยอยู่วัดผาเกิ้ง ที่ได้รับนิมนต์ให้จำวัดที่อื่นมากันหลายรูปเลยเห็นแล้วปลื้มใจที่สุดจ้า สาธุ

หลวงพ่อพรมน้ำมนต์ให้จ้า สาธุ

ร่วมถ่ายภาพแสดงความยินพระอาจารย์จิ๋วท่านถ่ายให้จ้า

นี่เป็นฝีมือของพระอาจารย์จิ๋ว และพระ สามเณร ของวัดผาเกิ้งเป็นผู้ทำบายศรีและพานรองน้ำตรงทรงน้ำ ปธ.๙ จ้า

สรงน้ำ ปธ.๙

หลวงพ่อสรงให้ทั้งขัน

ตามด้วยพระอาจารย์มหาสุมินทร์อีกขัน

และพระอาจารย์จิ๋ว อีกขัน น้ำผสมน้ำแข็งด้วยฝีมือพระอาจารย์จิ๋วให้เด็กเขาน้ำแข็งผสม อิอิ

น้องคีมและแม่ สรงน้ำด้วย

ทำพิธีสู่ขวัญจ้า

อ้ายพลรับของที่ระลึกพร้อมถวายปัจจัยจ้า สาธุ

คณะครูและนางรำบายศรี จาก ร.ร.บ้านนาคานหักประชานุสรณ์จ้า (ร.ร.เก่าของเด็กน้อยเองจ้า)

เสร็จพิธีแล้วก็เดินทางกลับบ้านจ้า

เส้นนี้มุ่งหน้ากลับหมู่บ้านนาคานหัก

เส้นนี้มุ่งหน้ากลับ กทม.จ้า

อิ่มบุญ อิ่มใจ สะสมไว้เป็นต้นทุนบุญกุศล สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

หลวงพี่กะได้เปรียญธรรม 9 ประโยค

อนุโมทนานำจ้า
    เป็นบุญของพระพุทธศาสนาเราจ้า ที่มีพระสงฆ์ผู้สืบทอดต่อที่ดีและเก่งจ้า
    อิ๊ทก็เคยดีใจแบบนี้เหมือนกันจ้า

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    สาธุ สาธุ สาธุ ครูบาอาจารย์ เก่งๆ ทางบ้านเฮามีหลายครับ อิ่มบุญนำครับ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    นักธรรมเก้า อนุโมทนาบุญด้วยคะ
    น้องคีม โตขึ้นมากเลยสาธุบุญด้วยจ้า ท่านสรงน้ำแบบนี้เลยหรอ 5555 ผสมน้ำแข็งด้วย
    บายศรีสวยงามมากจ้า ขอบคุณนะเพื่อนรักที่เก็บภาพสวยงามมาแบ่งปั่น สาธุบุญด้วยจ้า

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    พี่เด็กน้อย หนูเห็นรูปแล้วคิดถึงบ้านจังเลยค่ะ รอยยิ้มสดใส ประเพณีที่งดงาม น้ำใจของคนบ้านเราที่สะท้อนของมาแต่ล่ะภาพ อยากจะไปแห่ ไปทำบุญด้วยจังค่ะ ขอบคุณนะคะที่เอาบุญตามาฝาก:*-:*-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นา ดอกจาน
    สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญนำเด้อจ้าพี่เด็กน้อย งามทุกภาพเลยจ้า !!
    ออนซอนบายศรีกับพานรองน่ำงามๆๆ!! ขอบคุณจ้า
    ธุจ้าธุจ้าธุจ้า

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    บ้านละเอาะ ต.จีกแดก จ.สุรินทร์
    บล็อก
    1
    เป็นตาสะออนบุญนำเด้หนอ เปรียญธรรม ๙ ประโยค ข้าน้อยเหลืออีกตั้ง ๗ ซั้นจั่งสิได้คือเผิ่นคือสิบ่ได้แล้วละ

Tags for this Thread