(> ม่านมงคล <)

ฟังเพลงออนไลน์ (> ม่านมงคล <)

(> ม่านมงคล <)
    วินัย จุลละบุษปะ ขับร้อง

เนื้อหาอาจมีลิขสิทธิ์ ที่มา : http://www.4shared.com/embed/694579766/696cf0bd

(> ม่านมงคล <)..วันนี้ดึกมากแล้วครับ ฟังเพลงแบบนี้ก่อนนอน..ฝันดีกันนะครับ

*อาจไม่เคยฟัง เพราะเพลงเพิ่งออกมาใหม่ครับ...(> ม่านมงคล <)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เพลงนี้เข้าใจว่า... เพราะผู้แต่งเพลงเอาทำนองดนตรีไทยมาใช้แต่งทำนอง.. เลยใช้ชื่อตามหรือเปล่าคะ..

ทำนอง"ฟ้อนม่านมงคล"

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=1xmqDPL9h-U

ฟ้อนม่านมงคล เป็นการแสดงประกอบละครพันทางเรื่องราชาธิราช ตอน สมิงพระรามอาสา รำชุดนี้ประดิษฐ์ขึ้นเพื่อใช้รำอวยพรประกอบฉากตอนสมิงพระรามอภิเษกสมรสกับพระราชธิดาในพระเจ้ากรุงอังวะ โดยผู้แต่งบทร้อง และทำนอง คืออาจารย์มนตรี ตราโมทค่ะ

ปล. เพลงเก่าสมัยก่อน หากใช้ทำนองดนตรีไทยเดิมแต่งจะคงความไพเราะแทบทุกเพลงค่ะ.. :l-

ฟังเพลงออนไลน์

ขอบคุณ..คุณมิก แทนเพื่อนๆ ทุกคนครับ

ดูเหมือนจะเป็นอีกท่าน..ที่อยู่ในข่าย ตัวไกลใจใกล้ ว่างั้นเถอะ
    ..แม้จะอยู่แดนไกล..ก็ยังไม่ทิ้งลายสือไทย น่าซึ้งใจมาก
    ที่เข้ามาตอบ..อธิบาย ว่าเพลงนี้น่าเกี่ยวข้องอย่างไรกับเพลงไทยเดิม ที่มีอยู่

แบบนี้ ทำให้กระทู้ฟังเพลงเก่าได้อรรถรสมากครับ
    เพลงไทยเดิมแปลง นั้น มีมากมายที่ผมไม่ทราบที่มา
    ..คือเกิดไม่ทันเพลงไทยเดิม..อ่ะ...ครั้นจะศึกษา ก็ไม่รู้ว่ามีที่ไหนสอนน่ะครับ
    อย่าง "ไม่รักไม่ว่า"ที่คุณทนงศักดิ์ร้อง ก็ดูเหมือนจะมาจาก "ม่านมงคล" นี่ป่าวครับ

..มาฟังเพลงเก่าบ้านมหา..นอกจากฟังได้อารมณ์ ยังสะสมเพิ่มพูนความรู้ให้อีก..

...ม่านมงคล กระทู้นี้.. ให้มีความรู้สึกที่ดีมากมายครับ

ความเยือกเย็น

รักซ้อนซ่อนรักในใจ
    คิดครั้งใดใจหมอง
    รักซ้ำซ้อนไม่ได้ครอง
    ใจหมองเพราะรักซ้อนเอย

ปล. ฟังตอนเช้าเข้านอนไม่ได้ ต้องไปทำงานแว้ววววว เพลงนี้ก็ไม่เคยฟังเพราะพึ่งออกนี่เอง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    แม่นแล้วจ้า ไม่รักไม่ว่ากะทำนองม่านมงคลจ้า และก็มีอีกเพลงของดาวใจที่เพราะมากแต่เนื่อหาของเพลงเป็นประเภทมือที่สาม(ชู้ๆ)จำชื่อไม่ได้ คนรุ่นใหม่ไม่รู้จักเลย ขอบคุณอาทิตย์อุทัยเดอจ้าที่ทำให้มันมีชีวิตขึ้นมาอีก ปล.เพลงของวินัย ทั้งชุนทั้งปะ(จุลบุษปะ)ที่เอามาลงป้าฟังไม่ได้ค่ะมันหยุดๆไปๆแต่วิดีโอของคุณมิคดูได้ตลอด

ป้า..รู้ชื่อเพลงที่ดาวใจร้อง บ่...
    ผมหามาค่อนวันแล้ว มะรู้เพลงไหน..อ่ะ.. (สวมบทคนรุ่นใหม่เลย)

บอกหน่อยครับ..ก็อยากรู้น่ะครับ หลังไมค์ก็ได้..