หัวข้อ: บัวลอยข้าวกล้อง

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

บัวลอยข้าวกล้อง

ในเมื่อเรารู้ว่าน้ำนมถั่วเหลืองมีคุณค่าและคุณประโยชน์เพียบพร้อมแล้ว วันนี้น้องอิ๊ทจะมานำเสนอ "เมนูสุขภาพในแบบฉบับสาวบ้านแต้" ว่าแล้วจะช้าอยู่ใย มาชมกัยเลยจ้า

"บัวลอยข้าวกล้อง"

ส่วนผสมนะคะ
    แป้งข้าวเหนียว 4 ถ้วยตวง
    เกลือป่น 1 ช้อนชา
    น้ำตาลทรายขาว 2 ถ้วยตวง
    ใบเตย 1 กำมือ
    น้ำนมถั่วเหลือง 5 แก้ว
    ข้าวกล้องมันปูปั่นด้วยน้ำนมถั่วเหลือง 1 แก้ว

วิธีทำค่ะ
    นวดแป้ง

นวดให้เข้ากัน เนียนเป็นเนื้อเดียวกันเลยค่ะ

น้ำนมถั่วเหลืองตั้งไฟ ใช้แทนน้ำกระทิค่ะ เพื่อสุขภาพของเรา ลดไขมันจากกะทิ

ปั้นแป้งนะคะ ใช้แป้งข้าวเหนียวทำนวลเพื่อป้องกันแป้งติดกันด้วยค่ะ

ตั้งน้ำให้เดือดใส่ใบเตยให้หอมด้วยค่ะ

เมื่อแป้งสุกจะลอยขึ้นมาเองค่ะ ใช้กระชอนช้อนขึ้นมา

แช่น้ำเย็นทันทีค่ะ

อุ่นน้ำนมถั่วเหลืองอีกครั้ง ใส่ใบเตยให้หอม แล้วช้อนใบเตยออก ใส่น้ำตาลทรายลงไป เกลือนิดหน่อย ใส่แป้งที่แช่น้ำเย็นไว้ โดยช้อนเอาเฉพาะแป้งใส่ลงในน้ำนมถั่วเหลืองเรา แค่นี้ก็เสร็จค่ะ

ขอบคุณพื้นที่ดีๆที่ให้แบ่งปันเวบบ้านมหาแห่งนี้ค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 16-07-2011 at 18:40. เหตุผล: เพิ่มข้อมูลเล็กน้อยค่ะ

Tags for this Thread