หัวข้อ: ขอรบกวนถามพี่ๆครับ มีไผอยู่ วอชิงตัน บ่ครับ

หมอโด่งจ้า ที่Kelloggs ที่หมอว่ามาเขาตอนก่อนแล้วค่อยขายนะคะ
    ถ้าหมอจะเอาแมวปรับปรุงสายพันธ์นี่คงต้องหาที่อื่นหล่ะค่ะ
    แต่พี่ว่าบอกสายพันธุ์เค้าไปด้วยก็ดีนะคะ เพราะแมวที่นี่มีหลายพันธุ์มากๆค่ะ

บทสนทนาจริงๆในร้านแค่ถาม
    -Do you have a black & white female cat? How much is she? แค่นี้เขาก็เข้าใจแล้วค่ะ
    แต่ถ้าหมออยากถามถาม:
    - ข่อยอยากได้แมวโตเมีย สีขาวดำ เจ้ามีบ่ ถ้ามี ราคาจักบาท
    -I want a black & white female cat. Do you have it? If you do, how much is she?

- At Kelloggs Cattery, we breed American Shorthairs that are to the standard and are guaranteed to be healthy and free of infectious disease at time of purchase. By the time kittens are ready to leave the cattery, they will be spayed or neutered แปลเป็นไทยว่าจั่งได๋

-ที่ Kelloggs Cattery, เราเลี้ยงแมวAmerican Shorthairs ที่ได้มาตรฐานและรับประกันถึงสุขภาพที่ดีและไม่มีโรคติดต่อในเวลาซื้อขาย. พอถึงเวลาที่แมวพร้อมจะออกจากที่นี่(กรง) จะถูกตอนทุกตัว.
    LET IT BE...

อธิบายเพิ่มเติม ที่เอิ้นแมวว่าเป็น She
    เพราะที่นี่หมากับแมวนี่เหมือนคนๆนึงเลยค่ะ
    เค้าจะไม่ค่อยใช้ it (ทางรัฐที่พี่อยู่อะค่ะ)
    เวลาพูดถึงจึงใช้She หรือ He กันค่ะ
    LET IT BE...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    อ๋อครับพี่หน่อย ผมเมล์ไปคุยกับเพิ่นมาแล้วครับ เพิ่นจะทำหมันเหมือนที่พี่หน่อยบอกนั่นล่ะครับ ไม่สามารถนำมาทำพันธุ์ได้ ผมคงต้องหาฟาร์มใหม่แล้วละครับ
    แต่กะเสียดาย เพราะว่า ฟาร์มนี้สวยจริงๆ เป็นแชมป์โลกหลายตัวเลยครับ

ขอบคุณพี่หน่อยมากๆเลยครับผม

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ฟาร์มเขาฉลาดเนาะจ้า ต้องตอนก่อนขาย พี่ปุ้ยเพิ่งรู้นะนิ
    คิดว่าเพิ่นย่านแมวอเมริกัน ขนสั้น กลายพันธูบ่อฮึ

ฝรั่งใช้สรรพนามเรียกสัตว์คือคน อย่างที่หน่อยบอก
    สัตว์ผู้หญิง สัตว์ผู้ชาย ก็เรียก female male
    she or he เรียกคุณนำตั๊ว ฮ่าๆๆๆๆๆ
    บ่เอิ้น it
    it ใช้เรียกสิ่งไม่มีชีวิต

อย่างเช่น what are you doing tippy?
    ถามคนก็ได้ ถามแมวกำลังเล่นอยู่กะได้
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

พี่ปุ้ยครับ ฟาร์มแมวส่วนมากเขาจะทำแบบนี้ครับ

ซึ่งจะเป็นแมวที่จดทะเบียนกับ CFA (Cat Fanciers' Association) สมาคมแมวที่ใหญ่ที่สุดในโลก

ไม่ใช่แมวธรรมดาทั่วไป ไม่ใช่แมวบ้าน ไม่ใช่แมวพันธุ์ผสมครับ

ส่วนมากจะเป็นแมวพันธุ์แท้ ที่เขาทำแบบนี้เพราะ เป็นการป้องกันกลายพันธุ์กะส่วนหนึ่ง
    อีกส่วนหนึ่งกะคือ เป็นเหตุผลทางการค้าครับ คือว่า แมวของเขาพันธุ์แท้และสวย เขาก็จะเอาไปประกวดให้ได้แชมป์เยอะๆ ยิ่งได้แชมป์เยอะราคาลูกแมวก็จะยิ่งแพง และเพื่อไม่ให้พันธุ์ของเขาไปขยายพันธุ์ที่อื่นจะได้ไม่มาประกวดแข่งกับเขา เขาจึงทำหมันครับ

หรือบางฟาร์มที่ขายโดยไม่ทำหมันก็จะมีข้อตกลงในสัญญาซื้อขายว่า ห้ามเลี้ยงแมวที่ไม่ได้ทำหมันตัวนี้ในประเทศเขา และห้ามผสมพันธุ์ ถ้าผสมพันธุ์ก็ห้ามจดทะเบียนกับ CFA ถ้าเราแอบไปผสมและแอบไปจดทะเบียนกับ CFA เขาก็สามารถตรวจเช็คได้จากข้อมูลของสมาคม CFA ถ้าเจอปุ๊ป เขามีสิทธิ์เรียกแมวคืนได้ทันที และเราจะต้องเป็นคนออกค่าใช้จ่ายในการขนส่งแมวทุกอย่างครับละเอียดยิบเลยครับ

แต่ก็มีบางฟาร์มที่ขายให้โดยไม่ทำหมันและสามารถนำมาทำพันธุ์ต่อได้ แต่ห้ามเลี้ยงในประเทศเขา และห้ามขายลูกแมวกลับไปที่ประเทศเขาครับ
    ยิบย่อย เยอะแยะ หยุ่งเหยิง หยอมแหยม มากมายครับ เอิ้กๆๆๆๆ

กว่าจะนำเข้าได้ ค่าลูกแมว ค่าตรวจโรค ค่าตรวจเลือด ค่าใบผ่านทาง ค่าด่านกักสัตว์ ค่าเครื่องบิน จิปาถะ เตรียมไว้เลยประมาณ สองแสนครับ

แต่นำมาทำพันธุ์ต่อมันก็คุ้มครับ เพราะลูกแมวจะมีราคาสูง ตั้งแต่ 35,000 - 75,000 บาทต่อตัว คลอดแต่ละครั้งก็มีตั้งแต่ 3-6 ตัว
    นี่ราคาในประเทศ แต่ถ้าส่งออก ก็เป็นแสนเช่นกันครับ ฟาร์มแมวในเมืองไทยเขาถึงกล้านำเข้าแมวราคาแพงครับ

แต่ตอนนี้ผมต้องหาฟาร์มใหม่ กลุ้มใจจริงเชียวววววววววว

พี่ปุ้ย ส่งทิปปี้มาให้ผมเลี้ยงไหม๊ครับ อิอิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงสีผีเป้า; 28-07-2011 at 09:36.

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ถ้าเราอยากได้แมวน่ารัก เท่ห์ๆ หลายพันธ์ ก็มีหลายจ้า
    เขาเอิ้นสถานที่สงเคราะห์บ่ฮึ animal shelter
    จ่ายเงินนิดหน่อย 25 เหรียญ ประมาณนี่หล่ะจ้า
    สุนัขก็มี น่ารักเพียบ

พี่ปุ้ยชอบแมวฝรั่งบางเทือก็ยืนสองขา
    เวลาเฮากินของกินเอามือมาแตะแขนเฮาอยากเห็น อยากรู้

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆจ้า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ วิกรรัตน์ แก้วดี
    เอามาฝากครับ ใช้ได้ตลอดชีพ
    ส่วนกระผม ปึกหล่าย หลาย ยังเว่าบ่เป็นครับ

ยกตำราภาษาอังกฤษทั้งเล่มมาไว้ในไฟล์เดียว.rar

ขอบคุณครับ เดี๋ยวสิฟ่าวไปฝึก อิอิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวบาน
    tippy แมวหากดอกแม่นบ๊ครับ