ประเทศไทยนี้แสนดีหนักหนา ในน้ำมีปลาในนามีข้าว...
น้องอิ๊ทจะบอกว่าเมืองไทยของเรานี้มีผลไม้ให้กินทุกฤดูกาล ฤดูนี้ลำใยกำลังออกผลผลิตจ้า คนไข้ใจดีเอามาฝากคุณหมอโต้ง หมอโต้งอยากกินลำใยข้าวเหนียวเปียก ขอให้น้องอิ๊ททำให้กิน ได้เลยจ้า มากินนำกั๋นเด้อจ้าพี่น้อง
"ลำใยข้าวเหนียวเปียกสาวบ้านแต้"
ลำใยข้าวเหนียวเปียก

ขั้นตอนการทำ
ล้างข้าวสารเหนียวให้สะอาด นำไปต้มให้สุกเป็นข้าวเหนียวเปียก คนบ่อยๆระวังติดก้นหม้อค่ะ

ใบเตยและมะพร้าวสำหรับทำกะทิสดค่ะ

ใส่ใบเตยลงไปด้วยเพื่อให้มีกลิ่นหอม

เมื่อข้าวเหนียวสุกใส่น้ำตาลทรายขาวลงไป

ลำใยที่คว้านเม็ดไว้แล้วค่ะ

เมื่อน้ำตาลละลายใส่ลำใยที่เราคว้านเม็ดออกแล้วลงไป

เมื่อข้าวเหนียวเม็ดแตกแล้วก็ใช้ได้ค่ะ

ราดหน้าด้วยน้ำกระทิสด เสริฟให้หมอโต้ง แต่ว่าตอนนี้พี่น้องบ้านมหามาซิมกับน้องอิ๊ทก่อนดีกว่าจ้า ขอบคุณเวบบ้ามหาดอทคอมสำหรับพื้นที่ดีดีที่ให้แบ่งปันจ้า