ช่วงนี้เป็นฤดูทำนาเนาะจ้า หรือช่วงฤดูหน้าฝน กะเลยทำให้ป่าใหญ่หรือโคกทางอุทุมพรพิสัย มีความชุ่มชื้นจึงทำให้เห็ดออกจ้า อิอิ

น้องเลยได้ไปเก็บกับแม่กับพ่อและชาวบ้านขึ้นรถยนต์ไปหลายๆคนกันจ้าม่วนๆ จะชื้อเอากะได้แค่เห็ดบ่ต้องไปเก็บให้เหนื่อยปวดขาเจ้าของ(มีบางคนว่า)
แต่เฮาไปกันหลายแบบนี้ทำให้มีความสุขได้คุยกันไปนำเก็บไปนำ และเวลาไปเก็บกันมักจะมีเรื่องตลกหัวเราะกันตลอดจ้า

ดังนั้นจึงเข้าป่าหากินเองดีกว่าซื้อขะเจ้าแพงกะแพง เวลาไปกันใช้เงินกันหมดเยอะนะชื้อเอากะอิ่มน้องคิดดูนะ
แต่เราคิดว่าเรามาซื้อความสุขให้เจ้าของในการเดินป่าหาเห็ด มันม่วนหลายจ้าไปกันหลายๆคน....

น้องหล่ามีรูปมาฝากจ้า ให้ฝากเป็นถ้วยคงบ่ได้เนาะ แต่ถ้ามาตอนนี้อยากเด่วน้องจะพาไปหาเลยล่ะจ้า อิอิ

บ้านน้องเอิ้นว่า เห็ดระโงกจ้า...
..มากินแกงเห็ดนำน้องลาวน้อยจ้า..

..มากินแกงเห็ดนำน้องลาวน้อยจ้า..

เสร็จแล้วจ้า น้องทำเองกับมือเลยนะจ้า แชบบ่น้อจ้า 555..