(> TERESA TENG - ........<) คุณมิก..ช่วยแปลให้หน่อยครับ

ฟังเพลงออนไลน์ (> TERESA TENG - ........<) คุณมิก..ช่วยแปลให้หน่อยครับ

ได้ทราบว่าเพื่อนสมาชิก ท่านหนึ่งอยู่ ญี่ปุ่น..คุณมิกกาเซ่ จึงขอถือโอกาสนี้สอบถามหน่อยครับ
    คือผมชอบเพลงญี่ปุ่น ที่ร้องโดยนักร้องไต้หวันคนนี้ครับ..เติ้งลี่จวิง หรือ TERESA TENG น่ะแหละครับ
    ติดใจในน้ำเสียงมาก โดยเฉพาะเพลงนี้ที่นำมาให้ฟังนี้

(> TERESA TENG - ........<)

เนื้อหาอาจมีลิขสิทธิ์ ที่มา : http://www.4shared.com/embed/717249703/e08ffcb7

เคยเห็นอัลบั้มนี้ เป็น Laser Disc ..เคยดูแล้วติดใจมาก.. พอออกเป็นแผ่น CD จึงซื้อไว้
    ก็ที่ BKP เจ้าเก่าที่เคยเล่าๆไปก่อนหน้านี้ ที่กระทู้ไหนน้อ..ลืม! อ่ะ
    แผ่นไม่แพงแต่เดินทางไป..ค่าใช้จ่ายสูง..กว่าอีก

ขอความกรุณาหน่อยครับ ทั้งชื่อเพลง และคำร้อง เขาร้องว่าไงบ้างครับ

(> TERESA TENG - ........<) คุณมิก..ช่วยแปลให้หน่อยครับ.. ช่วยแปลให้หน่อยครับ ..
    ..ขอขอบคุณ คุณมิก ล่วงหน้า..จะรอครับ
    (ดักคอไว้ก่อน)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    แต่กี้กะมักร้องค่ะ เพลงของ เทเลซ่า เต็ง ..เพลงเล้ามีแต่เพลงเศร้าๆค่ะ .. ออกแนวทางอกหัก ..จากลา..เมียน้อย..ไปทำนองนั้นค่ะ..แต่กะม่วน..ดังขนาดจนป่านนี้ล่ะค่ะ...เดวเด้อจ้า พ่ออิน้อยตามมาเดือนหน้าสิส่อให้ แล้วสิมาเขียนให้ฟังดอกค่ะ ตอนนี้เนทบ่ค่อยเป็นใจป่านได๋ค่ะ จะของกะปึกอีกต่างหากล่ะหว๋า..เอิ้กๆๆ

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=2vKDscF3x2E
    เพลงคุโคะ แปลว่า สนามบิน (airport) ความหมายราวๆว่า เล้าไปส่งแฟน(เขา) ที่สนามบิน กะร่ำลากัน ตามประสาผู้หญิงกะมีอารมณ์น้อยใจ รำพึงรำพัน ประชดประชันนำแน่ะ เพราะเขากะมีอีกคนรออยู่คือกัน .. แปลได่รวมๆราวๆนี้ล่ะค่ะ.
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sompoi; 30-07-2011 at 23:18.

เพื่อนผมคนนึง..ตะกี๊ เขาโทรมา..บอกว่า..เพลงที่ผมถามน่ะ มันแปลว่า
    "นี่หรือ..คนซื่อที่ฉันแสนรัก คนดีที่เคยรู้จัก คนรักที่เคยบูชา ...กลับมาแปรเปลี่ยนไปได้หลายหน้า... .. "
    เอ..มันแปลอย่างนั้นจริงหรือครับ ??
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อาทิตย์อุทัย; 04-08-2011 at 11:40. เหตุผล: แก้คำผิดครับ

((>..ถึง..คุณมิก..<))

ผมคิดถามอีกสักเพลงครับ.. เพลงที่ เติ้งลี่จวิน ร้องอีกเพลง
    เคยแกะเป็นคำภาษาญี่ปุ่นได้ว่า "ฟูตาลีดิโอซาเกะ" รู้แค่นี้เองครับ
    ซึ่งคิดว่าคงยังไม่ถูกต้องร้อยเปอร์เซ็นต์นักกับชื่อเพลง

ลองฟังดูครับสำหรับเพลงที่อยากถามนี้..ครับ

เนื้อหาอาจมีลิขสิทธิ์ ที่มา : http://www.4shared.com/embed/723233064/8aa3c793

อาศัยว่าวางหัวข้อกระทู้..แบบไม่ได้กำหนดว่าเพลงอะไร..(ตั้งใจแต่แรก..อิอิ)
    แต่ผมก็ไม่ได้คิดจะถามเรื่อยเปื่อยหรอกนะครับ
    เพลง ฟูตาลี.... อะไรนี่น่ะ.. มันเป็นอะไรที่ผูกพันธ์กับเพลงนี้มากครับ
    เคยฟังเคยชอบช่วงที่ทำปริญญานิพนธ์โน่นครับ ส่วนเพื่อนๆมานฟังแต่คาราบาว..
    เป็นเทปของ..บริษัทโพลีแกรม..ตอนนี้ฝังไปแล้วเทปม้วนนั้นน่ะ.. เอิ๊กๆ
    อาศัยฟังทำนองง่ายๆสนุกดี แต่คำร้องฟังไม่ออกเลย..อิอิ

ช่วยตรวจชื่อเพลง กับคำร้องว่าแปลว่าไรด้วยจะได้ไหมครับ.. ก็รอพ่อคารินมาแปลก็ได้ครับ
    .. ถามนี่เพื่อดักคอ..เพื่อเตรียมตัวแปลไว้ก่อนครับ ..

กรุณาหน่อยครับ.. สำหรับเพลงของ เติ้งลี่จวิน สองเพลงนี้ ผูกพันธ์ครับ
    ..หวังว่าคงไม่รอเก้อนะครับ..

:::::::::: >< ::::::::::

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เอ่อ.. ทำไมรู้สึกเหมือนโดนมัดมือแล้วโดนต่อยๆๆ ก็ไม่รู้อ่ะนะคะ..

..เอิ้กๆๆ ล้อเล่งงง.. ในเมื่อท่านภูมิใจนำเสนอแล้ว ไม่นำสนองอาจจะไม่หนุกเนอะ..แล้วจะจัดห้ายค่า...:l-

(ไว้เดี๋ยวจะหาข้อมูลมาให้นะคะ ไว้กลับถึงญป.ก่อน ..เท่าที่ความสามารถมีค่ะ.. ขอไว้เป็นการบ้านก่อนนะคะท่าน...)

บล็อก
    23
    ..มาตามสัญญาคร๊าฟฟฟ..... :l-

...เอามาให้ฟังก่อนพอเป็นน้ำจิ้มนะคะ..ส่วนข้อความแปล..จะมาทีหลังค่ะ
    ..

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=V1Uvpm0pnmE

ชื่อเพลง - yoru no ferry boat -

แปลว่า ... <<<ferry boat at night >>>

.. จับใจความคร่าวๆได้ว่า เศร้าอีกแล้ว...
    .. เหมือนกำลังจะลงเรือเฟอรี่จากคน(เคย)รักไป....
    หัวใจก็เหมือนลาดับไปด้วย อะไรปานนั้น..
    เศร้า..สะเทือนใจ..
    แต่จะพยายามแปลมาให้ได้อ่านแบบสละสลวยอีกทีนะคะ..
    ..ขอโทษทีค่ะ เรียนมาน้อย..

บล็อก
    23
    เพลง - futari de osake o -

futari de แปลว่า - ด้วยสองคน
    osake wo แปลว่า - กับสาเก

แปลรวมๆว่า - <<สาเกกับสองเรา>> (ขอโทษด้วยหากแปลไม่สละสลวย)

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=SgOQnuVcIyA

เพลงนี้ ออกแนวสนุกสนานเฮฮาค่ะ เนาว่าเราสองคนมีอะไรคล้ายๆกัน
    เป็นความรู้สึกที่ออกแนวปลงๆเกี่ยวกับชีวิต ชวนกันมาดื่มเหล้า
    อะไรทำนองนั้นน่ะ.. :b-b

เพลงนี้เราก็มีความหลังเหมี๋ยนกัลล.. เคยร้องคาราโอเกะกับเพื่อนญป.ด้วย.
    .แต่นักร้องคนละคนกัน..ร้องตอนเมาน่ะ เอิ้กๆๆ..

ปล.เหมือนเดิมค่ะเดวเอาเนื้อเพลงมาลงแล้วแปลให้ฟังดีๆทีหลังค่ะ..แบบว่ากลัวรอนานไปน่ะ.. :l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sompoi; 21-08-2011 at 20:44.

ขอขอบคุณ คุณมิก ในขั้นต้นนี้ เหมือนคนกระหายน้ำมา แม้ได้รับน้ำเย็นเพียงแก้วเล็กๆก็รู้สึกดีใจมากครับ
    แน่นอนว่า นี่คือสิ่งที่ได้รับจากน้ำใจคนไทยด้วยกัน
    แม้จะนึกนึงน้ำเย็นขันเขื่อง ที่มีมะลิลอยไว้ มีนัย..ว่าไม่ให้ดื่มเร็วจนสำลัก ก็ตาม

ผมก็เหมือนคนอื่นๆ คือสนว่า เพลงที่เคยฟัง เราถุกใจไหม ส่วนเป็นเพลงดังหรือไม่ คงเป็นแค่ของแถม
    2 เพลงที่ถามมา .. บอกแล้วว่าประทับใจมานาน ประกอบกับผมมีความรู้น้อยนิด และโอกาสเรียนรู้เพิ่มก็หามีไม่
    จึงขออาศัย จังหวะชีวิตช่วงนี้ สอบถามจากเพื่อนๆที่พอจะเข้าใจคำแปล อย่างคุณมิก

เพลงเหล่านี้ ตะก่ิอนนี้ ผมหาฟังยากเหลือเกิน
    ปัจจุบัน แม้ว่าอะไรจะดูง่ายนัก..
    แต่ไม่อาจลบภาพประทับใจ ที่เคยเป็นมาได้เลย

ที่กรุณาตอบมา...แม้ว่าคล้ายน้ำเย็นแก้วเล็กๆ แต่ก็เปี่ยมด้วยความรู้สึกที่ดี .. มาก
    ขอบคุณมากครับ

บล็อก
    23
    ...แฮะๆ การบ้านเก่ายังไม่เสร็จเลย...
    .. มีเพลงใหม่มาแจมด้วยค่ะ เพราะดี..เลยอยากนำเสนอ..
    ..ชอบเป็นการส่วนตัวเพราะทำนองมันโหยหวลได้ใจดี...
    ..ออกแนวแบบอย่างทำนองดนตรีของจีนโบราณนะคะ...

..เพลง # hongkong #

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=22GVQfMWec4

ความหมายก็ออกแนวเศร้าๆ เหงาๆอีกแล้วค่ะ..
    ราวๆว่า ทุกคนมีบ้านให้กลับ..แต่ฉันไม่มี..
    แล้วฉันเกิดมาทำไม..ฯลฯ อะไรทำนองนั้น..
    ..หากใครที่พอจะทราบประวัติของเธอ..
    ก็คงจะพอเข้าใจความลึกซึ้งของความหมายเพลงนี้บ้างนะคะ!!

รอให้คนแปลมีเวลาว่างก่อนเนอะ..
    แล้วจะนำเสนอให้ค่ะ..
    ..แบบว่า..ช้าๆ (อาจ)ได้พร้าเล่มงามเนอะ.. :l-

Tags for this Thread