หัวข้อ: รู้จัก - ปุ่มตระกูล F (Function)

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

รู้จัก - ปุ่มตระกูล F (Function)

รู้จัก - ปุ่มตระกูล F (Function)

หากพูดถึงปุ่มตระกูล F (Function) บนแป้นคีย์บอร์ด

ซึ่งในความเป็นจริงนั้น ควรเป็นปุ่มที่น่าจะเป็นปุ่มที่ผู้ใช้คอมพิวเตอร์ส่วนใหญ่ต้องพบเห็นบ่อยๆ และคุ้นเคยกันดี

เนื่องจากมันถูกวางเรียงอยู่แถวบนสุดของคีย์บอร์ด แถมยังมีจำนวนมากตั้งแต่ F1 ไปจนถึง F12

แต่จะมีสักกี่คนที่รู้ว่าปุ่มตระกูล F เหล่านี้มีประโยชน์อย่างไรกันบ้าง

วันนี้เลยมาทำความรู้จักกับปุ่มตระกูลนี้ดูบ้างนะคะ

เผื่อพี่น้องของเราจะได้ใช้ประโยชน์กับมันได้มากขึ้นค่ะ

1) F1 - นี่คือปุ่มทางลัดเข้าสู่คู่มือช่วยเหลือ (Help) ของโปรแกรมต่างๆ และถ้าคุณกดปุ่ม Windows Key ตามด้วย F1 มันก็คือปุ่ม Help ของโปรแกรมไมโครซอฟท์นั่นเอง

2) F2 - ถ้าคุณกดปุ่มนี้ขณะอยู่บนจอเดสก์ท็อป มันคือการไฮไลต์โฟลเดอร์หรือไฟล์เพื่อเตรียมจะเปลี่ยนชื่อ และถ้าอยู่บนโปรแกรม Microsoft Word เมื่อคุณกดปุ่ม Ctrl + F2 มันคือการ Preview เอกสารก่อนพิมพ์

3) F3 - ปุ่มนี้ใช้เป็นทางลัดเข้าสู่ระบบ Search ของโปรแกรมต่างๆ

4) F4 - กดปุ่ม Alt + F4 คือการออกจากโปรแกรมที่กำลังใช้งาน

5) F5 - เมื่อกำลังท่องเว็บไซต์ กดปุ่มนี้คือการทำ Refresh หรือ Reload หน้าเว็บไซต์อีกครั้ง

6) F6 - คือปุ่มที่ใช้เลื่อน Cursor ไปยัง Address Bar ขณะใช้งานเว็บเบราว์เซอร์

7) F7 - กดปุ่มนี้เมื่ออยู่ใน Microsoft Word คือการเรียกเช็กระบบตรวจสอบคำผิด

8) F8 - ปุ่มลัดใช้เรียก Start Menu เวลาอยู่ใน Safe Mode

9) F9 - ปุ่มลัดเข้าสู่ระบบวัดระยะของโปรแกรม Quark 5.0

10) F10 - กดปุ่ม Shift + F10 คือการทำงานเสมือนคุณกำลังคลิกขวาที่เมาส์

11) F11 - กดปุ่มนี้เพื่อการเรียกดูเบราว์เซอร์แบบ Full Screen

12) F12 - ใช้เป็นคำสั่ง Save as เมื่ออยู่ในโปรแกรม Microsoft Word

อิสระ เสรี เสมอภาค

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มหน้าลาว
    มีประโยชน์มากครับ สำหรับคนที่พึ่งใช้คอมฯอย่างผม:*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63

รู้จักปุ่มตระกูล F

ขอบคุณมากมายสำหรับลุงหรือผุที่ไม่ได้เรียนการใช้คอมพิวเตอร์อย่างถูกตอ้งมันมีประโยชน์มากและจะได้รู้ไว้:*-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ขอบคุณครับ เยี่ยมมากเลย ผมก็เพิ่งรู้นี่แหละครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    ผมกะ งมๆชาวๆ ยุนิละครับ ขอบคุณอย่างหองเด้อครับที่นำข้อมูลมาบอก

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ขอบคุณครับ ในข้อมูล ตระกูล F ฮ่าๆ อันมีอีก F 16 แล่ว Fm มันใช้จั่งได่ ครับ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ จ่าเหลือง
    ขอบคุณครับ ในข้อมูล ตระกูล F ฮ่าๆ อันมีอีก F 16 แล่ว Fm มันใช้จั่งได่ ครับ

5555....F16 มีไว้ระเบิดแฟน...ตอนแอบไปกับกิ๊กจ้า...อิอิ
    ส่วน FM เอาไว้กล่อมภรรยา...เวลาระเบิด F16 ลงน่ะจ้า...55555

อิสระ เสรี เสมอภาค

Tags for this Thread