หัวข้อ: สามัญ-ประจำลูก

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1

สามัญ-ประจำลูก

โอ้บุญปลูกของลูกรัก พึ่งประจักษ์หลักเหตุผล
    เมื่อยังเยาว์เราทุกคน เล่นซุกซนจึงโดนดี
    รักวัวท่านให้ผูก รักลูกท่านให้ตี
    สอนสั่งเพราะหวังดี แม่คนนี้คอยอบรม
    ผูกพันนับวันแรก สู้ทนแบกเสน่หา
    รอวันจนมารดา คลอดพ้นมาได้ชื่นชม
    แม่ยิ้มด้วยอิ่มสม เฝ้าโอ้ลมจูบลูบขวัญ
    สุขใดหนาหาเทียมทัน ยามแม่นั้นพบลูกยา
    ลูกอ่อนยิ่งอ้อนหนัก แม่ฟูมฟักจนผ่ายผอม
    ริ้นไม่ไต่ไรไม่ตอม เฝ้าถนอมกล่อมเกลี้ยงมา
    ลูกร้องต้องผวา ไม่รอช้ามาเร็วพลัน
    เข้าปลอบมอบกำนัล กอดรับขวัญไม่รีรอ
    วัยเยาว์ข้าวน้ำป้อน อุ่นเย็นร้อนกลัวแสลง
    ลูกรักจักสำแดง กินข้าวแกงไม่รื่นคอ
    ลูกยิ้มได้อิ่มพอ เพียงนี้หนอแม่พอใจ
    อบอุ่นละมุนใด เทียมเทียบได้อกมารดร
    วัยรุ่นมักวุ่นวาย ลูกหญิงชายจึงหน่ายแหนง
    ความรักมักรุนแรง เสาะแสวงลืมอาทร
    ด้วยวัยยังใสอ่อน สิ่งเย็นร้อนไม่ประสา
    ในห้วงบ่วงกามา สิ่งมายาล้วนล่อลวง
    การเรียนจงเพียรพร่ำ สิ่งตอกย้ำควรเสาะหา
    สร้างสรรค์ภูมิปัญญา เถิดวิชาการทั้งปวง
    สังคมลุกส์ยุคโลกกว้าง เหมือนในห้วงแห่งมหันต์
    หนักหนาจนสากรรจ์ ปัจจุบันยิ่งทวี
    ลูกเอ๋ยแม่เคยพร่ำ ให้จดจำสิ่งสนอง
    กงกรรมตามครรลอง ควรตรึกตรองมองให้ดี
    คุณค่าเอื้ออารี ที่เคยตีด่าว่าขรม
    ล้วนชอบปลอบประโลม ได้สุขสมดังใจเอย
    ธุจ้าธุจ้าธุจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด
    สุดซึ้งดังกังวาน เสียงขับขานแม่กล่อมเพลง
    เห่...เห่....เปลคนเก่ง ตามเสียงเพลงให้ลูกนอน
    เหมือนใจจะขาดรอน ตอนลูกอ้อนไม่สบาย
    ลูก....จ๋า อย่ารัองไห้ แม่ยอมได้หมดทุกอย่าง

เลี้ยงไปสุขใจพลาง ทุกก้าวย่างที่ลูกเดิน
    หากวันใดลูกขัดเขิน เหนื่อเหลือเกินเจ้ารู้ไหม
    หากเจ้ามีสุขใจ แม่คนนี้ไซร้ร่วมยินดี
    วอนพระจงปราณี คุ้มครองลูกฉันที่ให้ปลอดภัย

น้องมาแจมนำค่ะอ้ายพี กลอนม่วนหลายความหมายดีนำค่ะ

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    อืม......สุดยอดครับ....เป็นบทกวี เพื่อชีวิตสมบูรณ์แบบ

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    โอ้โห สุดยอดเลยจ้า หลานพีจ๋า สามัญ ประจำลูก
    เป็นเพลงแหล่ บอน้อนี่ ร้องให้ป้าฟังแน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ลักขิตตะ ณ สมัย
    ร้อยดวงใจมอบให้แม่
    กี่คนที่เคยแล กี่คุณแม่ที่อุ้มชู
    คนแรกที่เป็นครู ทุกอณูของหัวใจ
    ธุจ้าธุจ้าธุจ้า
    ขอบคุณทุกท่านที่เป็นกำลังใจครับ
    เอาทำนองแหล่มาเป็นไกด์ครับ.."คุณป้าลำซิ่งส์"

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    โอ้วคั๊กอิหลีครับบทนี้...อาจารย์ข้าวจี่หาผุแหล่ไห้ฟังแหน่น่า555

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    เพราะมากๆเลยจ้าหลานพีจ๋า ป้าอยากร้องให้ฟังแต่ก็อิอิอิบอมีเบอร์โทรหลานพีเลยจ้า ขอแนสิได้บอ

Tags for this Thread