ช่วยทำให้คนป่วยน้อยลง

ปวดฟัน รักษาด้วยน้ำชีวภาพมะัเฟือง

ธรรมชาติบำบัดคือแนวทาง ที่ ดิ อโรคยา คลินิก ใช้รักษาผู้ป่วยมาตลอด มีหลายครั้งที่ผู้ป่วยไม่เข้าใจถึงกระบวนการรักษาของเราว่าทำไมเราป่วยเป็นโรคนี้
แต่กลับไปรักษาอีกที่ เหมือนกับที่หลายท่านงงกับหัวข้อที่ผมตั้งขึ้นมานั้นแหละ ปวดฟันแต่ทำไมใช้น้ำมะเฟืองรักษา

คนไข้หญิงของผมท่านหนึ่ง อายุราว 40 กว่าๆ เธอมีอาการ
ปวดฟันที่กรามล่างอย่างรุนแรง ไปหาหมอฟันทำอย่างไร ก็ไม่หายซักที ปวดมาเป็นเดือนๆ เธอทรมานมากนอนก็ไม่หลับ เพราะอาการปวดหมอฟันตรวจไม่พบว่ามีปัญหาที่ฟัน
หรือเหงือก ในช่องปากและแนะนำให้เธอไปเช็คระบบประสาทที่อาจมีผลกับเหงือกและฟัน

เมื่อผมได้สอบถามถึงอาการและพฤติกรรมของเธอแล้วก็พบว่า เธอมีอาการปวดที่ฟัน และเหงือกด้านล่าง ตามหลักการแพทย์ตะวันออกแล้ว ถ้ามีอาการปวดเหงือก บริเวณกรามล่าง นั่นหมายถึง กระเพาะอาหารมีปัญหา ถ้าปวดบริเวณกรามบนนั่นหมายถึง

มีปัญหาที่ลำไส้ใหญ่ สาเหตุนั้นก็มาจากระบบการย่อยในกระเพาะอาหารไม่ดีพอ ทำให้มีลมพิษตกค้างอยู่ในกระเพาะ และติดอยู่ตามเส้นลมปราณของกระเพาะอาหารซึ่งลากผ่านจากช่องท้องไปถึงคาง ,กราม, ขมับและใต้ตา ทำให้เกิดอาการปวดได้

พฤติกรรมของผู้ป่วยท่านนี้คือ เธอชอบดื่มน้ำเย็นๆ มาก และตื่นเช้ามาไม่ทานอะไรเลย แต่ทานกาแฟเป็นอันดับแรก ซึ่งจะทำให้อาหารที่ทานเข้าไปไม่ย่อย

เมื่อผมได้ทราบประวัติเกี่ยวกับอาการป่วยและพฤติกรรมของเธอแล้ว วิธีการรักษาอาการปวดเหงือกของเธอก็คือ เธอต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมทั้งหมด งดดื่มน้ำเย็น งดกาแฟ ให้ทานอาหารเช้า ให้สมุนไพรรักษาโรคกระเพาะและสุดท้ายผมแนะนำให้เธอใช้น้ำชีวภาพมะเฟือง ตรงนี้นี่เองที่ทำให้เธอถึงกับงงว่า ปวดเหงือกแล้วใช้น้ำชีวภาพมะเฟืองรักษาเนี่ยนะ มันเกี่ยวกันได้ยังไง ผมแนะนำให้เธอให้สำลีชุบด้วยน้ำชีวภาพมะเฟืองแล้วเอาไปอุดบริเวณที่ปวด

วันแรกเธอยังไม่แน่ใจว่าจะทำดีหรือไม่ กลับบ้านไปจึงไม่ได้ทำตามที่ผมแนะนำ แต่ด้วยอาการปวดจนทนไม่ไหว สุดท้ายเมื่อไม่มีทางเลือกเธอจึงลองใช้สูตรของผมดู ปรากฏว่าอีกสามวันถัดมา เธอกลับมาหาผมที่คลินิคอีกครั้งด้วยใบหน้าสดใส เธอมาบอกผมว่าอาการปวดของเธอหายไปแล้ว เพราะน้ำชีวภาพมะเฟืองนั้นมีคุณสมบัติในการช่วยย่อยอาหารได้อย่างรวดเร็ว เมื่อเอาน้ำชีวภาพไปอุดตรงบริเวณที่ปวด ก็จะไปช่วยไล่ลมพิษที่ติดอยู่ในเส้นลมปราณ เท่านี้อาการปวดฟันและปวดเหงือกของเธอก็หายสนิททันที

ทีนี้เข้าใจหรือยังครับว่า น้ำชีวภาพมะเฟืองรักษาอาการปวดฟันได้อย่างไร ท่านใดที่มีปัญหาแบบเดียวกับคนไข้รายนี้จะลองเอาไปใช้ดูก็ได้นะครับ ไม่มีพิษไม่มีภัยอีกต่างหาก เพราะเป็นสมุนไพรจากธรรมชาติล้วนๆ

ขอบคุณบอรืดบ้านมหาดอดคอมและดิ อโรคยา