หัวข้อ: ต้มข่า"แลน"สุดยอดอิหลีครับ

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ ต้มข่า"แลน"สุดยอดอิหลีครับ

ผมกินของแปลกของมามากะหลายยุครับมื้อนี่มาลองแนวแปลกอีกอย่างครับ ได้แลนมาโตหนึ่งกะสิเฮ็ดเมนูแปลกหลายท่านอาจสิเคยกินหือบ่"ต้มข่าแลน"

พระเอกของเรื่องกะคือโตนี่ครับ
    ต้มข่า"แลน"สุดยอดอิหลีครับ

หลังจากจัดการชำแหละเรียบร้อยกะแบ่งใว้คั่วแหน่จักหน่อย

ส่วนอันนี่แหละสิต้มข่า

ตั้งหม้อใส่เครื่องปรุง

น้ำเดือดแล้วใส่เนื้อลงไปต้มจนเปื่อยดี

แล้วจั่งเติมกะทิลงไป

พอกะทิสุกเริ่มแตกมันกะเป็นอันว่าได้ที่ครับ

มาครับพี่น้องมาลองเมนูแปลกนำกัน ผมเชื่อว่าหลายท่านอาจสิบ่เคยพ้อแต่ทางแถว นครฯ สุราษฯ เขาเฮ็ดกินกันเรื่อยยุครับเมนูนี่(เฉพาะคนกินแลน)คะเจ้าว่ารสชาดดีกั่วต้มข่าไก่ พะนะ

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=rIxn93FJrJc
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียนเมา; 26-08-2012 at 10:43.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    เคยเห็นแต่คนเทิงเขาภูพานหาของป่าได้เอาลงมาหาขายแถวบ้านของป่ากะมีบ่างอีเห็น แลนสมัยกอ่นเนาะผุเฒ่าออ่มแลนใส่หมากเขือ หวายแต่บ่ได้กินนำเพิ้นตะแซ่บยุขอบคุณที่แบ่งปัน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ว้าว :l-ว้าว:l- ว้าว :l-พ้อแล้วววว แลนเป็นโตจั่งซี้ตี้จ้า ฟังแต่คุณพ่อเว่าให้ฟังว่า .........ออกลาดตระเวนแล้วบ้านกระเหรี่ยงในป่าเขาพากินข้าวโจ้ต้มใส่แลนเผ็ดขนาด.....กะถามว่าโตมันเป็นจั่งได๋ ใหญ่ส่ำได๋ แซบบ่อ คำตอบกะคึดเอาว่าใหญ่กว่าจิ้งเหลน เอิ้นว่า แลน
    พอเห็นรูปมื้อนี้แล้ว(I got it)จั่งฮู้ว่า โตเป็นจั่งซี้ตี้จ้า แต่ว่าป้าขอสละสิทธิในการซิมเดอจ้า อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนสกลไกลบ้าน
    อู้ย ข่อยคนบ่เคยกินบ่เคยเห็น กะขอขนลุกจักบาด แต่วากะเซิญแชบเด้อจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ต้มข่าบ่เคยกินครับ เคยกินแต่ลาบ แกงใส่หน่อไม้ส่ม ไปซั่นล่ะครับ

เบิ่งจากฮูปแล้ว แม่นแลนอิหลี แสดงว่าเพิ่นฮู้จักอิหลี เพราะว่าบางคนเข้าใจผิดไปเอา "วรนุช" มาแกง พะนะ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

ตัวเหี้ยจะมีลวดลายเป็นดอกดวงสีเหลืองอ่อนใหญ่ๆ กระจายทั่วตัว
    ในช่วงวัยละอ่อนจุดนี้จะเห็นเด่นชัดมาก (รูป 1) แต่พอโตขึ้นลวดลายจะจางลง (รูป 2)

ตะกวด (แลน) จะมีลำตัวสีน้ำตาลเหลืองหรือน้ำตาลเทา
    โดยส่วนหัวจะมีสีออกเหลืองมากกว่า มีจุดเหลืองเล็กๆ ทั่วตัว
    ในรูป 1 เป็นตัวไม่เต็มวัย และในรูปที่ 2 เป็นตัวเต็มวัย

เหี้ยจะมีส่วนหัวค่อนข้างป้าน มีรูจมูกค่อนกลมและอยู่ใกล้กับปาก (รูป 1)
    ส่วนตะกวดจะมีส่วนหัวแหลมกว่า และมีรูจมูกค่อนข้างรีและอยู่ใกล้ตา (รูป 2)

รูจมูก เหี้ยจะมีช่องเปิดของรูจมูกค่อนข้างกลมและอยู่ในตำแหน่งใกล้ปลายปาก
    ส่วนตะกวดนั้น รูเปิดของจมูกจะค่อนข้างรีและอยู่ใกล้กับดวงตา

ขนาดตัว เหี้ยมีขนาดใหญ่กว่า ตัวโตเต็มที่มีขนาดลำตัวประมาณ 100 ซม.
    ความยาวหางประมาณ 150 ซม.ในขณะที่ความยาวลำตัวของตะกวดแค่ 75 ซม.
    และมีความยาวหางประมาณ 100 ซม.

เหี้ยจะมีลายเป็นดวงขนาดใหญ่สีเหลือง (รูป 1) แต่ตะกวดจะมีลายจุดสีเหลือง (รูป 2)

ลายลำตัว เหี้ยจะมีลวดลายเป็นดอกดวงสีเหลืองอ่อนใหญ่ๆ กระจายทั่วตัว
    ในช่วงวัยละอ่อนจุดนี้จะเห็นเด่นชัดมาก แต่พอโตขึ้นลวดลายจะจางลง
    แต่ตะกวดจะมีสีลำตัวน้ำตาลเหลืองหรือน้ำตาลเทา
    โดยส่วนหัวจะมีสีออกเหลืองมากกว่า มีจุดเหลืองเล็กๆ ทั่วตัว

พื้นที่หากินและอุปนิสัย ตัวเหี้ยมักจะชอบอยู่ใกล้น้ำมากกว่าตะกวด
    และตะกวดชอบปีนต้นไม้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 05-05-2012 at 21:55.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    โตหากินยาก เดี่ยวนี้เฃแถวบ้านบ่มีให้เห็นแล้วคับ หายากอีหลี

บ่าววีโก้
    Guest
    โตอีหยังน่อขอยบ่อเคยเห็นจักเทื่อเอาไปคั่วใส่ผักอีตูไทเบิ่งเด้คือจิแซบหลาย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คุณฉุยเลย
    พระนครศรีอยุธยา
    อยู่แถวยุดยาหลายครับ แต่เป็นพวกวรนุช ตอนมาอยู่ใหม่ๆ ยังบ่ฮู้จัก พ้อมันค่อยๆเดินข้ามทาง ต้องหยุดรถให้มันไปก่อน และมีการหยุดหันมาแลบลิ้นใส่เฮาอีก โตบักใหญ่ นึกว่าอีแข้ โตะจัยโมะเลย..

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อีหยังสิปานนั้น
    แปลกคับ แปลก ผมเคยเห็นแต่ต้มข่าไก่
    ที่เป็นอาหารยอดฮิตของลูกค้าที่มาเมืองไทย
    ได่มัก2ซาวพอฮ้อนท้อง พุ้นแล่ว อาวเซียนผมจัง สิ กล้าซีมนำคับ :b-b