... ท่าน พล พระยาแล พูดมาได้แจ่มแจ้งและชัดเจนทุกประการครับ เพราะเรื่องบางเรื่องเป็นเรื่องส่วนตัวเกินไป อาจจะไม่เหมาะสมในการนําเสนอ รวมทั้งอาจจะพาดพิงไปถึงบุคคลที่ 3 ซึ่งมีตัวตนจริงแต่อาจจะมาแสดงความคิดเห็นในนี้ไม่ได้

... เล่าสู่ฟังเรื่องในเวบ สมัยผมเข้าเล่นเวบบ้านมหาแรกๆ ด้วยเหตุที่พึ่งเล่นเนตใหม่ๆ ก็จะถือเป็นเรื่องจริงจังไปเสียหมด คุยกับคนโน่นคนนี้บ้าง คุยไปคุยมามักผู้สาวทางต่างประเทศสั้นแล่ว 555+ ทีนี้น้องเขาหายจากเวบไปหลายเดือน กินไม่ได้ นอนไม่หลับ ยามกินไม่ได้นอน ยามนอนไม่ได้กิน ผมก็มารําพึงรําพันในเวบนี้ละ ออกอาการโศก ร้อนถึง วมต. (บ่าวมหา ในตอนนั้น) ยิงตรงมายังผมว่า "ผมทําเวบขึ้นมาเพื่อให้พี่น้องม่วนชื่น คลายเคียดเด้อ บ่อแม่นเวบศาลาคนเศร้า" หลังจากนั้น ผมก็เลยคิดได้ ว่าการที่เราเศร้าโศกในเรื่องความรักส่วนตัว มาจ่ม หรือนําเสนอในเวบประเภทนี้พลอยจะทําให้คนอื่นเศร้าตามเราไปด้วย

... ส่วนเรื่องรับบริจาคหรือทําบุญ ผมเขียนใว้ชัดเจนแล้วครับ แนวทางของ วมต.ของเวบนี้ไม่ได้ห้ามในการบอกบุญ หรือรับบริจาค ต่างๆนาๆ แต่ ให้แจ้งไปยัง วมต.ก่อน หรือไม่สะดวกแจ้ง วมต. ก็ให้แจ้งฝ่ายบริหาร หรือฝ่ายกิจการพิเศษ ก่อนเพื่อจะได้นําเสนอต่อ วมต. เหตุ ผลที่ต้องกําหนดแบบนี้ คือมีช่วงหนึ่ง มีคนอ้างตัวว่าเป็นพระ มาขอบริจาคเงินจากสมาชิกไปทํา ซุ้มประตูเข้าวัด โดยให้โอนเงินเข้าเลขที่บัญชี ทางทีมงานเลยสอบสวนในทางลับ ปากฏว่า ไม่เป็นเรื่องจริง (หมายเหตุ วิธีนี้เป็นวิธีการคัดกรองพวกมิจฉาชีพได้ดีครับ)

... ส่วนเรื่อง ข่าวไผ๋อยากเป็นดีเจต้องผ่าน...การตรวจสอบสาก่อนนั้น ฮ่าๆๆเอิ้กกก.. ผมก็พึ่งได้ยินจากอ้ายพลนี้ละ มิน่าละ ป้านวล ม่วนโสตาย บ่าวขี้เกี้ยม ถึงได้ผ่านฉลุยในนามทีมงาน พล พระยาแล ฮ่าๆๆๆๆ นี้ดีนะ ผมบ่อได้สมัครเป็นดีเจผ่าน พล พระยาแล ถ้าแม่นสมัครผ่านเลา ปานนี้ผมสิบ่อหมุ่นอุ้ยปุ้ยบันเทิงศิลป์แล้วติ 5555+

.... เรื่องเล่าเรื่องสุดท้ายมื้อนี้ เป็นเรื่องหน้าแตก ช่วงปีแรกที่เป็นสมาชิกบ้านมหา เรื่องโพสต์รูป โพสต์เพลงก้ยังไม่เป็นสั้นแล่ว ทางบ่าวคนเดิมก็คอยป้อนความรู้ให้ทีละนิดๆ มีอยู่คืนหนึงอยากเปลี่ยนรูปส่วนตัวหลังจากที่บ่าวคนเดิมบอกวิธีแล้ว คล้อยหลังบ่าวคนเดิม เลยจัดการเข้าไปม่องอัพรูปในรูปส่วนตัว เข้าไปที่ม่องเก็บรูปในคอมซึ่งมีหลากหลายแล้วก็ทําการใส่รูปทันที โดยไม่ได้กลับไปดูคิดว่าตัวเองทําถูกต้อง ก็เลยนอน ตื่นเช้า 8 โมงมาทํางาน เลยเข้าไปเล่นเวบบ้านมหาสาก่อน พี่น้องเอ๊ย ม่องรูปส่วนตัวผมโอแม่เจ้าพูดไม่ออก แทบแทรกแผ่นดินหนี ตรงรูปผมแทนที่จะเป็นรูปผม กลับเป็นรูปบะละฮึ่ม แบบมืดตึ๊บ..ฮ่าๆๆๆ นี้ยังดีสมัยก่อนเจ้าหน้าที่ไม่เยอะส่วนมากจะเป็นสมาชิกธรรมดา เลยไม่มีใครว่าและแซว หลังจากนั้นมาผมลงภาพแต่ละทีต้องดูแล้วดูอีก กันพลาด อิอิ