หัวข้อ: สมน้ำหน้า...(กรู)...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ สมน้ำหน้า...(กรู)...

... ไม่ทราบว่าเกิดปรากฏการณ์ใด
    ถนนหนทางเต็มไปด้วยรถลา ผู้คนมากหน้า
    หลายตา ขนข้าวของพะลุงพะลัง ปกติผมเคย
    เดินทางใช้เวลาไม่กี่ชั่วโมงก็ถึงที่หมาย เคยใช้
    เส้นทางทาง 304 บริเวณ อ.วังน้ำเขียวรถ
    ก็ติดเป็นแพยาว กว่าจะผ่านจุดนี้ไปได้ก็ปาเข้าไป
    5-6 ชั่วโมง ลองเปลี่ยนเส้นทางมาใช้
    ถนนธนะวิถี เหตุการณ์ก็ไม่ต่างกัน รถติดตั้งแต่
    สี่แยกโคคลาน อ.ตาพระยา กว่าจะข้ามเขา
    มาถึง อ.โนนดินแดง ก็ใช้เวลาไม่ต่างจากเส้นทาง
    อ.นาดี - อ.วังน้ำเขียว...
    เมื่อผู้คนอยู่รวมกันมากๆ เริ่มแย่งทรัพยากรโดยไม่รู้
    ตัว...โทรศัพท์มือถึอเครือข่ายไหนก็พอๆกัน
    โทรเข้าโทรออกไม่ได้ รถติดถึงขั้นวิกฤต ต้องหยุด
    รถมาพบปะคุยกัน ได้รู้จักกัน สรุปแล้วพี่น้องเดินทาง
    จากเมืองหลวงกลับภูมิลำเนากัน...

...........................................................

ดั่งตกเหวหลุมลึกของความรัก
    ดั่งจมปลักในรักเจ้ายากถ่ายถอน
    จึงขอยินยอมเป็นทาสรักเจ้าอรชร
    ขออุทธรณ์หากเจ้านั้นจะเปลี่ยนไป

ดั่งแหวกว่ายสายธารความรักเจ้า
    หาได้บรรเทาถึงจะว่ายไปทางไหน
    ช่างคลุกกรุ่นเหลือคณาแท้รักดวงใจ
    อยู่แห่งใดไม่รักเจ้านั้นไม่มี ...

[4SHARED]http://www.google.co.th/embed/881424235/2c5fe70a[/4SHARED]
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    ตกเหวรัก พะนะ บอแมนแอวหักแล้วบอน้อหลาน อิอิอิ
    ม่วนดีจ้ากลอนสำนวนของหลานวันดีซึ้งดี

หลงอันไดไหนเล่าเท่าหลงรัก
    หลงจมปลักดักดานมานานแสน
    หลงรักเธอคนนี้ที่เป็นแฟน
    รักสุดแสนหมดทั้งใจ ไม่วายวาง

ฟูงคนไทยใหญ่น้อย ทยอยถอยกลับหม่องเก่า
    รถติดยาวย้อนขเจ้า ถอยล้นแลนหนี
    พากันแลนหาหม่องลี่ หนีภัยไปตั้งท่า
    ย้อนน้ำมาท้วมท้น สุคนนั่นกะดังกัน
    ท้วมโรงงานจนเบิ๊ดสิ้น เต็มทั่วดินน้ำไหลผ่าน
    คนอิสานเลยแลนขึ้นเมือบ้าน ไปนั่งเหงานี่แหล่ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chudhancock; 29-10-2011 at 22:01.

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    สมน้ำหน้ากรู เรื่องรักแฟนเค้านะหรอ
    รู้ความจริงว่าเค้ามีแฟนแล้ว ทำใจเด้อ ทำใจ ผู้กองเพื่อนรักคริคริคริ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chudhancock
    ตกเหวรัก พะนะ บอแมนแอวหักแล้วบอน้อหลาน อิอิอิ
    ม่วนดีจ้ากลอนสำนวนของหลานวันดีซึ้งดี

หลงอันไดไหนเล่าเท่าหลงรัก
    รักสุดแสนหมดทั้งใจ ไม่วายวาง

ฟูงคนไทยใหญ่น้อย ทยอยถอยกลับหม่องเก่า
    รถติดยาวย้อนขเจ้า ถอยล้นแลนหนี
    พากันแลนหาหม่องลี่ หนีภัยไปตั้งท่า
    ย้อนน้ำมาท้วมท้น สุคนนั่นกะดังกัน
    ท้วมโรงงานจนเบิ๊ดสิ้น เต็มทั่วดินน้ำไหลผ่าน
    คนอิสานเลยแลนขึ้นเมือบ้าน ไปนั่งเหงานี่แหล่ว
    ขอบคุณ คุณป้ามากนะครับที่มาเติม เพิ่มสีสันครับ กลอนคุณป้าเพราะมากครับ
    "หลงอันไดไหนเล่าเท่าหลงรัก
    รักสุดแสนหมดทั้งใจไม่วายวาง" ผมชอบมากเลยครับ

................................

หากฉันมิวายหายใจอยู่
    ขอให้รู้ว่ารักเธออยู่คงมั่น
    ขอรักเธอตราบชั่วนิรันดร์
    จากใจฉันว่ารักขอสัญญา ...

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    อิอิอิ จ้าหลานวันดีจ๋า ป้าก็เว้าเล่นๆม่วนๆนำหลานซือๆดอกจ้า เห็นหลานเว้าได้ม่วนกะเลยอยากเว้านำ

อยากบอกเธอคนนั้นว่าฉันรัก
    อยากเอ่ยปากบอกไปให้เธอเห็น
    อยากบอกรักเธอนั้นทุกเช้าเย็น
    อยากจะเป็นที่รักเธอ เสมอไป

บล็อก
    11
    ... มองทางใดมันแสนสะโหลสะเหล ...

โอ้รักเอยเจ้ามารักหรือผลักหนี
    ยามเจ้ามีช่างชื่นฉ่ำด่ำคำหวาน
    ยามเจ้าไกลที่แสนรักจักทรมาน
    ดั่งประหารด้วยมีดเถือแลเกลือทา

รักเจ้าเอยเจ้าเคยรู้หรือว่ารัก
    หรือแน่นหนักจึงไร้เสน่หา
    หรือไร้ใจจึงไร้สิ้นในราคา
    หรือไร้ค่าหาคำรักจักไม่มี ...

[4SHARED]http://www.google.co.th/embed/289940324/59fc393a[/4SHARED]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wundee2513; 15-11-2011 at 20:42.