หัวข้อ: ...ฝ่าน้ำเน่าเข้าไปดูบ้าน...

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

ดวงดาว The Star ...ฝ่าน้ำเน่าเข้าไปดูบ้าน...

...วันศุกร์ที่11 ที่ผ่านมา..ได้รับแจ้งจากดีเจป้านวล ม่วนโสตายสิพาน้องสาวเข้าไปเบิ่งบ้านที่ถูกน้ำท่วมแถวๆเดือนเมือง เป็นบ้านของสมาชิกบ้านมหาเฮานี่หละ
    อ้ายว่างบ่ไปเป็นหมู่กันพะนะ รวมพลได้ 3คนกับเจ้าของบ้าน...เลยนัดหมายที่ปั้มบ่ฮ่างและเดินทางไปยังจุดส่งคนเดินทางบริเวณแยกกำแพงเพชรแถวๆสวนจตุจักร.

..ตามมาเบิงเลยครับ..จุดนี้เป็นจุดหลักจะส่งผู้โดยสารไปหลายที่.ทั้งฝั่งวิภาวดีและพหลโยธินรวมถึงลาดพร้าว...

...ฝ่าน้ำเน่าเข้าไปดูบ้าน...

..นี่คือผู้ได้รับผลกระทบจากน้ำท่วม..น้องออฟ เจ้าของบ้าน..โดดขึ้นรถก่อนหมู่..

..มาต่อรถคันใหม่อยู่หน้าสวนจตุจักร..คันแรกมีปัญหานิดนึง..เอ้าลงๆๆๆๆ

...น้ำบริเวณหน้าวัดเสมียนนารี..

..บริเวณสถานีรถไฟบางเขน..ตรงแยกงามวงศ์งานตัดวิภาวดี...

...รถวิ่งขึ้นเหนือย้อนมาทางหลักสี่ระดับน้ำเริ่มลึกขึ้นเรื่อยๆ..ถนนวิภาวดีวิ่งไม่ได้เลยบางช่วงเห็นมีรถจอดเสียอยู่..รถต้องวิ่งถนนเลียบทางรถไฟหรือโลคัลโรด

ป้านวลและน้องออฟ ฟ่าวพากันแล่นย่านบ่ทันรถ คนกะหลายคัก...แต่เห็นการช่วยเหลือกันกะหายเมื่อยนำ..ได้ยินเสียงเรียก-สอบถามกันว่าจะไปไหนดังไปทั่วบริเวณ...

..รถต่อที่3 ซึ่งไปหมดระยะที่วัดดอนเมือง...

..ป้านวลยังยิ้มได้..ได้ยินแต่ว่าทหารมีแต่ผุหล่อๆเนาะพะนะ..555

...สิ้นสุดระยะทางแล้ว..รถที่จะไปต่อก็ไม่แน่นอนว่าจะมาตอนไหน..

...มีต่อครับ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กำพร้าผีน้อย; 13-11-2011 at 00:48.

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

ดวงดาว The Star

..ทีมงานตัดสินใจเดินลุยน้ำครับ ต้องไปให้ถึงแนวกระสอบทรายบิ๊กแบ็กเพื่อหาเช่าเรือเข้าไปหมู่บ้าน..ระยะทางที่เดินประมาณ 2 กม..ครับ...

...เดินและเดิน..เราเดินกันบนทางรถไฟที่ถูกน้ำท่วมซึ่งน้ำไม่สูงมากนัก.
    จนมาถึงจุดที่เขารื้อกระสอบทรายบิ้กแบ็กออกเพื่อปล่อยน้ำส่วนหนึ่งให้ไหลไปตามถนนวิภาวดีเพราะชาวบ้านเดือดร้อนที่โดนน้ำท่วมสูง-ขังไว้.

..ถึงเป้าหมายแล้ว..แนวกระสอบทรายบิ้กแบ๊ก...

...มาเสียเวลายืนเคว้งอยู่จุดนี้นานพอสมควร..เพราะมีแต่เรือรับจ้างเท่านั้นที่จะเข้าไปในหมู่บ้านได้..

...หลังจากรออยู่นานเราก็ได้เรือเข้าหมู่บ้าน ค่าจ้าง 700 บาท เข้าไป-มาส่งที่ทางขึ้นโทรลเวย์แถวๆอนุสรณ์สถาน.ทางเข้าก็น่ากลัว ย่านแข่..55..

..เข้าไปก็ได้แค่ชะเง้อดูบ้านเพราะเข้าไม่ได้ น้ำสูงประมาณ100 -120 ซม. เจ้าของบ้านไม่อยากเปิดประตูเพราะกลัวน้ำทะลักเข้าบ้านซ้ำอีก..แค่ตรวจดูว่าบ้านปกติก็พากันกลับ..

...มาขึ้นรถที่ทีมงานได้ติดต่อไว้...บ่าวฝนไปรับกลับมาและมาตั้งหลักที่ปั้มบ่ฮ่างจอดรถไว้แล้วไปกินข้าวที่บ้านป้านวล..

..ป้านวล/น้องออฟ/บ่าวเต้ย/บ่าวฝนและกำพร้าผีน้อย..มารอรถทหารที่จุดเดิมและไปถึงบ้านป้านวลประมาณ 2 ทุ่มกว่าๆ..

..ถึงที่หมายก็เตรียมกินข้าวกินปลา..หาเครื่องดื่มแก้เมื่อย...อิอิ

...ขอบคุณบ้านมหาดอทคอมและพี่น้องทุกท่านที่คอยช่วยเหลือและให้กำลังใจกันครับ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กำพร้าผีน้อย; 12-11-2011 at 22:58.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    เป็นกำลังใจให้น้องออฟเด้อจ้า สู้ๆๆ
    จุฟฟฟฟป้านวลก่อน น่ารักที่สุดน้องคนนี้น้ำใจงามยอมรับอีหลีจ้า
    ขอบคุณอ้ายกำพร้าเด้อจ้า
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีสะเกษ
    บ้านข่อยกะถืกน้ำท่วมคือกัน มาซ่อยจับแข่แน่ครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    นวลเอ้ยให้มันท่วมเบิ๊ดปีกะได่เน๊าะลูก ถ่ามีต่ะคนหล่อ 5555

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ฮ่าๆๆๆ สู้ๆๆ กิจกรรมดีแบ่งปันกันครับ พี่ๆน้องๆ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ... อย่าท้อขอมีแรงใจได้ฟันฝ่า
    ยิ้มเย้ยฟ้าป้านวลคนแสนสวย
    มีความสุขแด่ทุกคนขออำนวย
    พร้อมพรั่งด้วยกำลังใจทุกทุกคน ....(ครับ)
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    แถวปิ่นเกล้า กะมีแข่เด้อครับ ยังจับบ่ได้โตนึง เพิ่นเอิ้นไอ้ขาด้วน เพราะแถวบางขุนนนท์คะเจ้าจับแล้วมันสู้จนขาขาดหลุดมาได้ จักสิไปไสแล้วบุ ย่านคือกันครับ

มื่อคืนนี้เบิ่งข่าวคะเจ้าจอบยิงแข่ยุใต้ล่างเฮียนคะเจ้า เป็นตาย้านคัก เห็นฮอดฮอยเล็บ บรื๋อออออออออ

สู้ๆเด้อครับพี่น้อง บ้านผมน้ำแห้งลงไปได้สองมื้อดีใจหลาย มื่อวานผัดขึ้นมาอีก ใกล้สิเข้าเฮียนอีกรอบแล่วครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เฮ้อ เห็นแล้วกะหดหู่ครับ อีกนานครับกว่าน้ำจะลด ที่ลดกันอยู่เฉพาะบนถนนสายหลักเท่านั้น แต่ในหมู่บ้าน ก็ยังเป็นแก้มลิงรับน้ำไว้มิให้วิ่งออกมานอกถนนต่อไป เป็นกำลังใจให้ครับผม

ศิลปิน นักแสดง นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ดีเจป้านวลม่วนโสตาย
    ขอบคุณแทนน้องออฟ หลายๆเด้อจ้า ที่พี่น้องส่งกำลังใจมาให้

Tags for this Thread