หัวข้อ: หนึ่งใน ความภาคภูมิใจ สำนึกบ้านเกิด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ isdy
    สุดยอดครับ หมู่บ้านไดจะเจริญเข้าจะดุที่วัดครับ วัด บ้าน โรงเรียน ต้องพัฒนาครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    ขอร่วมแสดงความชื่มชมและภาคภูมิใจนำอ้าย maamoy ด้วยคนจ้า ที่ได้มีส่วนร่วมในการทำสิ่งดีๆเพื่อบ้านเกิดของเฮาเอง

เก่งเนาะจ้า ...รูปแบบซุ้มสวยงามมากเลยค่ะ นี่ถ้าทำเสร็จแล้ว อย่าลืมถ่ายรูปมาให้ดูด้วยนะคะ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    ขอเป็นหนึี่่งในผู้ร่วมแสดงความชื่นชมและโมทนาสาธุนำเด้อครับผม เคยหัดเคยเรียนมา ตั้งแต่ auto cad catia แต่ว่าพอไม่ได้ใช้มันก็ลืมเลือนไปหมดแล้วครับ
    อยากได้แบบบ้านจักหลังเด้ครับ อิอิ มักทรงไทยแมะ
    กำลังสิเฮ็ดเฮือนใหม่ยุพอดีเลยครับ

ศิลปิน นักเขียน สัญลักษณ์ของ maanoy
    ครับ ก็ รับใช้เผิ่นมาตั้งแต่สมัยเขียนมือครับ ตอนนั้นเขียน กุฎิ 2ชั้น โครงสร้างคอนกรีตเสริมเหล็ก
    ด้วยความขอบคุณหลายๆกำลังใจที่มอบให้
    อาวเมืองยศเผิ่สิสร้างบ้านใหม่ ยินดีรับ รับใช้ครับ
    ตะว่า การออกแบบบ้าน สิหลังเล็กหลังน้อย หรืหยังใหญ่ กะขอเป็นตาอยู่ตาเซาครับพี่น้อง
    บ่อแมนว่าไปเห็นแบบบ้านเผิ่นงามก็ลอกแบบมาสร้างบ้านตัวเอง
    หลักของการออกแบบที่ดีกะคือต้องรู้จักทิศทางลมครับ
    ห้องน้ำ ห้องใน ห้องครัว ต้องวาง ให้มีความสัมพันธ์กับทิศทางลมและแสงแดดครับ
    การจัดวาง
    บ่อแมนกำลังผัดผัก ควันตวดๆ อูดอู้เข้ามาห้องรับแขก เอาไปลองพิจารณาเบิ่งครับอาวเมืองยศ แล้วก็ ความต้องการเจ้าของบ้าน ต้องการอิหยังแน่ concept design พะนะ
    แล้วหากมีโอกาสได้รับใช้ กะสิออกแบบให้ ถอดรายละเอียดวัสดุให้พร้องค่าแรง และค่าก่อสร้างให้ครับเจ้านาย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    อืมงามครับๆงามอีหลี...ถ่าสา่งแล่วๆกะถ่ายรูปมาให่พี่น่องเบิ่งแหน่เด้อคับ

ศิลปิน นักเขียน สัญลักษณ์ของ maanoy

การสร้างบ้านแต่ละหลังอย่าลืมนะครับที่ดินของเจ้าของบ้านแต่ละหลังหันหน้าบ้าน หรือที่ดินหันหน้าออกคนละทิศกัน
    ฉนั้น ต้องคำนึงถีง อากาศบ้านเรา มี3ฤดู แต่ละฤดูลมมาไม่เหมือนกัน และแต่ละฤดูระยะเวลาต่างกัน แล้วหลักการออกแบบ จำเป็นต้องรู้ทิศ ทั้ง4ทิศ เหนือ ใต้ ออก ตก
    ฤดูร้อน (มีนา กรกฎา๗และฤดูฝน(กันยา-ตุลา)พัดมาจากทิศใต้-ตะวันตกเฉียงใต้
    ฤดูหนาว................(พฤศจิกา-มกรา กุมภา )พัดมาจากทิศเหนือ-ตะวันออกเฉียงเหนือ...ซึ่งเป็นเกณฑ์ที่บังคับตัวเราเองให้ทำไปโดยสัญชาติญาณ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ anna
    งามหลายๆๆๆ อยากได้หลังน้อยๆๆนกน้อยทำรังแต่พอตัว อ้ายกะว่า มันสิเบิดจักหลายปานได๋ อ้าย อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ผักอีตู
    เป็นกำลังใจให้เด้อครับ เฮ็ดให้สุดฝีมือเลยครับ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    สาธุๆ อนุโมทนานำเด้อจ้า

สะออนหลานบ่รู้ว่าอ้ายหมาน้อยบ่ได้เก่งแต่เขียนกลอน ไปหลอยเป็นสถาปนิกกะบ่บอกกันน่อ ให้ไก่น้อยแล่นหาช่างเขียนแบบบ้านยุตั้งดน เขียนเป้นกะบ่บอกกันน่อ อิอิ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    เก่งจังค่ะ. สาธุสาธุด้วยคนค่ะ