หัวข้อ: เงินรางสมัยก่อน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก

เงินรางสมัยก่อน

ช่วงที่ลี้ภัยน้ำท่วมกลับบ้านเมื่อเดือนก่อน ได้มีโอกาสเก็บกวาดบ้านทุกซอกทุกมุมที่อยู่ในบ้าน บังเอิญไปพบห่อผ้า ที่แม่ท่านเก็บห่อไว้อย่างดี พอเปิดออกดูมันคือ เงินราง สมัยก่อน ได้สอบถามแม่ว่า สมัยก่อนมันใช้ยังไงหรือคะ ค่าของเงิน เขาใช้แบบใหน แม่ตอบว่าไม่รู้ ก็เลยไม่รู้จะถามใคร หากพี่น้องท่านใด ที่พอจะรู้ว่าสมัยก่อน เงินรางใช้กันแบบใหน มีค่าเท่าไหร่ ก็รบกวนตอบให้หน่อยนะคะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ bnserver
    เงินโบราณนี้คือเงินยุคเก่าสมัยราชธานีก่อนนี้คือกรุงศรีอยุธยาครับ การใช้เงินนี้เริ่มจาการใช้เพื่อการติดต่อการค้ากับชาวต่างชาติก่อนแล้วต่อมาก็มาใช้ในหมู่ข้าราชบริพาลและประชาชนโดยเริ่มแรกประชาชนก็ใช้เงินหน่วยเล็กหรือเงินย่อยก่อนคือเงินเบี้ยที่ทำจากเปลือกหอย เนื่องจากเงินพดด้วงที่ทำจากเงินและเงินปะกับที่เนื้อเป็นโลหะมีต้นทุนราคาแพงสำหรับยุคนั้น การนับอัตราเงินก็นับจากน้อยไปหามากเช่น ไพ สลึง เฟื้อง บาท ตำลึงและชั่งเป็นต้น(ก่อนหน้านั้นมีการใช้เงินสกุลเงินนะโมของอาณาจักรศรีวิชัยมาง) ความจริงการใช้เงินนี้เริ่มต้นตั้งแต่ยุคสุโขทัยคือใช้เงินที่มีการใช้ต่อเนื่องยาวนานที่สุดคือเงินพดด้วงนี่แหละครับคือมีระยะการใช้เกือบเจ็ดร้อยปีคือจากยุคสุโขทัยถึงต้นกรุงรัตนโกสินธ์สำหรับชิ้นนี้จัดว่าน่าสะสมมากครับราคาก็ไม่ถือว่าแพงสำหรับความเก่าดั้งเดิมระดับนี้ เป็นเงินรางคืบเนื้อสำริด มีลายองค์เทพสี่องค์และเครื่องหมายกงจักรพร้อมยันต์ตรงปลาย ขนาดความยาวประมาณ 9 นิ้ว เก่าเข้าเนื้อธรรมชาติแท้ๆน่าสะสมยิ่งครับ เงินรางนี้มีชือสอดคล้องกับเงินโบราณของอาณาจักรล้านช้างคือเงินฮางซึ่งน่าจะมีความหมายเดียวกัน โดยเฉพาะเงินพดด้วงที่มีความหลากหลายและมีตราประทับที่แตกต่างกันไปตามยุคและรัชกาลจัดว่าน่าสนใจมากครับ ปล.จัดเป็นเครื่อง รางของขลังนะพี่มุกครับ เก็บไว้ดีๆ เด้อ..ครับพี่มุก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bnserver; 09-12-2011 at 12:58.

ที่ปรึกษาด้านกฎหมาย สัญลักษณ์ของ sert1964

พบปะพูดคุย

ของมีค่าทั้งนั้นเลย รักษาไว้ให้ดีๆ เงินที่เป็นเหรียญผมเคยใช้เป็นบางอัน ส่วนเงินรางต้องไปถาม ป้าแดง ลุงใหญ่ แล้วกะลุงคนภูค่าวครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1

มรดกตกฮอด

บ่อาจประเมินเป็นราคาได้
    เพราะมีคุณค่าหลากหลายแง่มุม เมี้ยนไว้ดีดีเด้อหล่า(ของเก่า ของขลัง)
    อย่าให้นักเลงของเก่าไปเจอเป็นเด็ดขาด..มันสิมีอันตธานหายไปได้ในบัดดล
    อ้ายกะมีอยู่อันหนึ่งกับเหรียญช้างสามเศียรท่านย่าให้ไว้ก่อนตาย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    เงินรางคือยาวเป็นตาพกพายากเนาะครับ ขั่นคนรวยแนใส่โถงโส่งย่านตะขาดก่อนหละผมวา...:l-:l-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนชนบท

ขอแจมจักหน่อยครับ

" หากพี่น้องท่านใด ที่พอจะรู้ว่าสมัยก่อน เงินรางใช้กันแบบใหน มีค่าเท่าไหร่ ก็รบกวนตอบให้หน่อยนะคะ"
    ถ้าสิถามถึง มูลค่า ณ ปัจจุบัน ประเมินบ่ได่หละมั๊งครับ กะแล้วแต่เฮาสิมองมุมใด๋ ถ้าสิมองทางด้าน มูลค่า กะสิมองถึงผุเก็บรักษา มูลค่า มันทอกับชีวิตของผุเก็บรักษาหละครับ กะน่าสิพอประมาณได่....... ถ้าสิมองถึง คุณค่า กะมองจากที่มา ดังนั่น คุณค่ากะสิทอกับชีวิตของผุเก็บรักษา บวก กับ ผุสืบทอดหรือผุที่ให้มา น่าสิประมาณนี่หละครับ......
    ของสิ่งๆเดียวกัน คุณค่ากะสิอยู่กับการได้มาครับ ยกตัวอย่าง เหรียญบาท เหรียญเดียวกัน เก็บได้ มันกะสิแค่ซื้อขนมกิน แต่ถ้าเหรียญนั่นผุมีพระคุณเพินให้มาเพื่อเป็นศิริมงคล คุณค่า กะสิหลายกว่าสิซื้อ ขนมกินครับ
    กะเป็นความคิดเห็นเด้อครับ....... บ่แมนคำตอบถูกหรือผิด ขอบคุณครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวห้วยละโอง
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนชนบท
    " หากพี่น้องท่านใด ที่พอจะรู้ว่าสมัยก่อน เงินรางใช้กันแบบใหน มีค่าเท่าไหร่ ก็รบกวนตอบให้หน่อยนะคะ"
    ถ้าสิถามถึง มูลค่า ณ ปัจจุบัน ประเมินบ่ได่หละมั๊งครับ กะแล้วแต่เฮาสิมองมุมใด๋ ถ้าสิมองทางด้าน มูลค่า กะสิมองถึงผุเก็บรักษา มูลค่า มันทอกับชีวิตของผุเก็บรักษาหละครับ กะน่าสิพอประมาณได่....... ถ้าสิมองถึง คุณค่า กะมองจากที่มา ดังนั่น คุณค่ากะสิทอกับชีวิตของผุเก็บรักษา บวก กับ ผุสืบทอดหรือผุที่ให้มา น่าสิประมาณนี่หละครับ......
    ของสิ่งๆเดียวกัน คุณค่ากะสิอยู่กับการได้มาครับ ยกตัวอย่าง เหรียญบาท เหรียญเดียวกัน เก็บได้ มันกะสิแค่ซื้อขนมกิน แต่ถ้าเหรียญนั่นผุมีพระคุณเพินให้มาเพื่อเป็นศิริมงคล คุณค่า กะสิหลายกว่าสิซื้อ ขนมกินครับ
    กะเป็นความคิดเห็นเด้อครับ....... บ่แมนคำตอบถูกหรือผิด ขอบคุณครับ
    เห้นด้วยครับ มูลค่ามันขึ้นยุกับผุที่ให้เฮามาครับ มันสิประเมินราคาบ่ได้ดอกครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ญา ทิวาราช
    บล็อก
    17

เหรียญนั่นเพิ่นให้มาเพื่อเป็นศิริมงคลเด้อครับ

:l-เหรียญนั่นเพิ่นให้มาเพื่อเป็นศิริมงคลเด้อครับงามแต้ๆ ข้อยคือได้เงินพดด้วงตราธรรมจักรแท้น้อ เผื่อให้ท่านครูบาเสกให้เต็มสูตรเหรียญนั่นเพิ่นให้มาเพื่อเป็นศิริมงคลเด้อครับเหรียญนั่นเพิ่นให้มาเพื่อเป็นศิริมงคลเด้อครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    เหรียนห้าใหญ่ได้เก็บไว้หลายเหรียนยุ กับเหรียนบาทใหญ่ อิอิ เพราะไปซื้อขนมแม่ค้าบ่เอาแล้วกะเลยเก็บ อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    เก็บไว่ให้ดีเด้อน้องมุก....ทุกๆเหรียญมีค่าเกินประเมินเด้อบ่เชื่อลองถามร้านขายทองหรือร้านรับซื้อของเก่า,พระเก่า,แถวพระนครเด้อ