หัวข้อ: วิธีฟังเพลงจากบ้านมหาเรดิโอ ผ่านทาง iPhone ครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City

วิธีฟังเพลงจากบ้านมหาเรดิโอ ผ่านทาง iPhone ครับ

วันนี้มีเวลาว่างเลยเอาวิธีฟังจากเว็บบานมหาเราผ่าน iPhone มือถือยอดฮิตมาฝากครับ
    ก่อนอื่นต้องโหลด Apps ตัวนี้มาก่อน ชื่อ Apps Fstream โดยเข้าโหลดผ่านทาง App store บนมือถือ iPhone หรือจาก iTune นะครับ
    จะโหลด Apps ต่างๆ บน Appstore ต้องมี Apple Id ด้วยนะครับ สมัครไม่ยากครับ สมัครจาก มือถือ iphone เอง หรือว่าผ่านเว็บของ apple นะครับ
    เพราะเวลาจะโหลดมันให้ใส่ apple id ในการยืนยันการดาวน์โหลดครับ

จากนั้นก็ติดตั้งเลยนะครับ พอติดตั้งเสร็จจะได้ไอค่อน โปรแกรม รูปหูฟัง จากนั้นเราก็คลิกเลือกโปรแกรมเพื่อจะตั้งค่าก่อนครับ

วิธีฟังเพลงจากบ้านมหาเรดิโอ ผ่านทาง iPhone ครับ วิธีฟังเพลงจากบ้านมหาเรดิโอ ผ่านทาง iPhone ครับ

พอเข้ามาในโปรแกรมเริ่มแรกจะยังไม่มี สถานีบ้านมหาเรดิโอนะครับ เราต้องทำการเซตค่าก่อน (พอดีในตัวอย่างทำไว้ฟังนานแล้ว ค้านแอทใหม่ไม่ว่ากันเนาะครับ)

วิธีฟังเพลงจากบ้านมหาเรดิโอ ผ่านทาง iPhone ครับ

- เมื่อเข้ามาหน้าแรกแล้ว ให้คลิกเลือกรูปดาวข้างล่างนะครับที่เขียนไว้ Favorities จากนั้นให้เราเลือกที่ + Add new webradio ครับ
    - จานั้นให้เราทำการใส่รายละเอียดดังนี้นะครับ
    1. ช่อง Name ให้ใส่ชื่อสถานีครับ ในที่นี้ผมใส่เป็น บ้านมหาเรดิโอ
    2. ช่อง URL ให้ใส่เป็น http://www.baanmaha.com/radio/mradio.asx
    3. ช่อง Encoding ตรงนี้ปล่อยว่างนะครับ (หลังจากเรากดปุ่ม Save แล้วมันจะเติมให้เอง)

เสร็จตรงเพิ่มสถานีแล้ว ให้กดที่ปุ่ม Save ด้านบนขวามือนะครับ

วิธีฟังเพลงจากบ้านมหาเรดิโอ ผ่านทาง iPhone ครับ วิธีฟังเพลงจากบ้านมหาเรดิโอ ผ่านทาง iPhone ครับ

ยังไม่เสร็จนะครับ ก่อนโปรแกรมจะทำงานได้ เราต้องเปิดให้เน็ตทำงานก่อนครับโดยไปที่ More อยู่ด้านล่างขวามือของโปรแกรมนะครับ
    จากนั้นก็เลือกที่ Setting (ปกติจะเลือกให้อยู่แล้ว) จากนั้นตรง Cellular Network ให้ทำการเปิดใช้งานนะครับ

เมื่อทำการเปิดการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตของโปรแกรมแล้วให้กลับไปที่หน้า Play นะครับ เวลาจะฟังเพลงให้ คลิกเลือกที่ สถานีที่บ้านมหาเรดิโอได้เลยครับ จากนั้นเสียงเพลงม่วนๆ เสียงลำม่วนๆ ก็จะฟังได้ทุกที่ทุกเวลา เกาะติดบ้านมหาเรดิโอ ได้ทั้งวันทั้งคือเลยนะครับ

มีข้อนิดนึงนะครับ สำหรับฟังเพลงผ่านเว็บแบบนี้จะมีค่าใช้จ่ายในส่วนของ Internet เกิดขึ้นนะครับ ยังไง จะฟังเพลงฟังลำ ยังไงเช็ค Data transfer ของแพกเก็ตที่เลือกก่อนนะครับ แต่สำหรับผม ฟังผ่าน Wifi ที่บ้าน หรือ Wifi ที่ทำงาน ไม่เสียตังค์ครับ...
    ถ้าผุได่ทำตามขั้นตอนแล้วไม่ได้ pm มาถามได้เด้อครับผม หวังว่า ผุเฒ่าบ้านมหาหลายๆ ท่าน (อาทิดีเจพล) จะทำและฟังเพลง ฟังลำได้เด้อครับผม

เดี๋ยววันหน้าจะเอาฟังเพลงบ้านมหาฝั่ง Android มาลงให้นะครับ
    วันนี้ขอตัวกลับบ้านก่อนครับเลิกงานพอดี

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พ่อบักเบนซ์; 22-12-2011 at 16:16.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เอ้อ...จั่งซั่นแนแมะ มีหยังดี ๆ กะควักออกมาให้กันเบิ่งแนเห็นว่ากะดาย
    อย่าปิดไว้ซือ ๆ หลาย ถ้าเฮ็ดบ่ถึกสงสัยสิกลับไปตั้งหลักอยู่ปั้มฮ่างอีกล่ะเบิ่งซง 555

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ พ่อบักเบนซ์
    บ้านหนองทุ่ม เมืองพล ขอนแก่น ...City
    ถ้าไปปั้มฮ้างอีก อย่าลืมหาเรื่องมาเล่าสู่ฟังอีกเด้อครับ ฮ่าๆๆๆๆ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ดีๆๆๆ พ่อบักเบนซ์ มีหยังกะแบ่งปัน อ้ายพลกะแบ่งปันหลายคือกันอยู่ปั้มฮ่างมื่อคืนนี้ 555
    ..เออ แต่ว่าเครื่องของผมเฮ็ดจั่งไดน่อจั่งสิฟังได้ ซื้อมาตั้ง800พู้น 555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หวึ่งน้อย
    ขอบคุณจ้าอ้ายค่ะ จะลองเบิ่งจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีสะเกษ
    เฮ็ดเป็นยุน้องแต่บ่อมีเงินซื้อไอโฟน55555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนภูหลวง
    ดีหลายๆ ครับแบ่งปันความรู้ เครื่องผมกะคือคนตระการนั้นละ แต่ผมซื้อมาแพงกว่าอยู่ครับ ตั้งพันสอง หาแอปกะบ่พ้อ หุหุ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆฟังเพลงทางไอโฟน พอตัวเองมาเปิดเพลงเป็นพีเจ
    พี่ปุ้ยก็ซื้อไอพอร์ทตอนออกมาใหม่ๆ ฟังได้สามอาทิตย์เลิกแล่ว จักอยู่ไสบุ๊ หาบ่เห็นอีกเลย
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ฮ่าๆๆพยายามใช้ไอทูนเข่าไปติดตั้ง fstream ยุหุหุ จำรหัสบ่ได้ฮ่าๆๆๆ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ปร๊าดดดดดดดดดด ว่อนๆยุบาดนิ ปานอยู่กลางท่ง ฮ่าๆๆ ถ่าจอบฟังบรรดาดีเจสวยๆหล่อๆทั้งหลายกะน๋าบาดนิ ขอบคุณน้องพ่อบักเบนซ์เด้อจ้า ..
    มองต่าง..อย่างปลง