หัวข้อ: ปีใหม่ใจคนเดิม...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

ปีใหม่ใจคนเดิม...

วันนี้ผมขออนุญาตเล่าเหตุการณ์ที่ได้เกิดขึ้นกับตัวผมมาไม่กี่วัน ...

สัปดาห์ที่ผ่านมาทั้งสัปดาห์ ผมต้องเดินทางระหว่างจังหวัดตลอด ไม่ว่าจะเป็นเพราะ
    งานในหน้าที่หรืองานส่วนตัว การเดินทางต้องอาศัยรถยนต์ส่วนตัวเป็นหลัก ทุกครั้ง
    ที่ผ่านมาก่อนออกเดินทาง ผมจะตรวจสอบสภาพรถ ไม่ว่าจะเป็นน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค
    ระดับน้ำหล่อเย็น น้ำกลั่นแบตเตอรี่ เดินรอบรถดูยางทั้งสี่ล้อ ในวันที่เกิดเหตุ ผมละเลย
    ไม่ได้ทำ เหมือนทุกครั้งที่ผ่านมา เพราะความรีบร้อนหรือความมักง่ายของผมก็แล้วแต่
    ผมสตาร์ทรถ แล้วขับไปที่ทำงาน เมื่อออกจากบ้านได้ประมาณ ๑๕ กิโลเมตรเศษ ขณะที่
    ผมเร่งเครื่องเพื่อแซงรถคันอื่นๆ หลังจากแซงได้ไม่กี่เสี้ยววินาที เหตุการณ์ที่ผมไม่เคยคิดมาก่อนก็เกิดขึ้น
    นั่นก็คือ ฝากระโปรงรถของผมเปิดขึ้นมาปิดตรงกระจกด้านหน้า ขณะนั้นผมมองอะไรไม่เห็นเลย
    ผม กดไฟฉุกเฉิน แล้วพยามยามหยุดรถ จนกระทั่งรถหยุด เมื่อผมออกมาดูผมเห็นสภาพฝากระโปรง
    รถ แบนงอ โช้คอัพยึดสองตัวขาด ขายึดทั้งสองข้างขาด
    นับว่าเป็นความโชคดีของผมที่ไม่มีรถสวนทางมา และฝากระโปรงรถไม่หลุดลอยไปถูกรถที่วิ่งตามหลังมา
    งานนี้ผมจำเป็นต้องเปลี่ยนฝากระโปรงใหม่ เสียทั้งเงินทั้งเวลาไม่มีรถยนต์ใช้งาน คงอีกหลายวันจึงจะซ่อมเสร็จ

จึงอยากบอกพี่ๆน้องๆ บ้านมหา ทุกท่านว่า ก่อนเดินทางส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ใกล้จะมาถึงนี้ นอกจากจะตรวจ
    สภาพต่างๆ ของรถแล้ว ต้องตรวจสอบว่าเราได้ปิดล็อกฝากระโปรงรถเรียบร้อยหรือสนิทดีหรือยัง ...

ปีใหม่ใจคนเดิม...

จากต้นปีที่ยังรักคอยคิดถึง
    ใช่ปีหนึ่งหรือปีเดียวที่คอยท่า
    จะผ่านพ้นไปสักปีที่ศรัทธา
    ยังคอยหาแม้เวลาปีนี้จะสิ้นลง

ขอแต่คนดีมีสวัสดิ์
    จตุภัทรดังมีที่ประสงค์
    สุขสมหวังจงมีแด่อนงค์
    ยังมั่นคงคำคนนี้ที่รอคอย ...

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=1aLJxAemNtA
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wundee2513; 23-12-2011 at 14:07.
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    มาเด้อขวัญเอ้ย ดีนะที่เป็นกระโปรงรถ ถ้าเป็นกระโปรงนักเรียนอาจจะเสียทั้งการงาน การเงิน ฯลฯ
    แฮ่ม...ดูชุดแล้วน่าจะขี่ม้ายิงปืนมากกว่านะ 5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 23-12-2011 at 14:14.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21
    ครับ นับว่าโชคดีที่ไม่มีอุบัติเหตุที่ร้ายแรงตามมา และถือว่าเป็นบทเรียนอีกบทหนึ่ง
    ในหลายๆบทที่เราแม้ระมัดระวังแล้วแต่ก็เผลอเรอจนได้ หรือแม้เราระมัดระวังอย่างเต็มที่แล้ว
    มันก็อาจเกิดขึ้นได้จากบุคคลภายนอกทุกเวลา
    การควบคุมสติจึงเป็นเรื่องที่ต้องฝึกฝนเพื่อรับสถานการณ์ที่เราไม่คาดคิดว่าจะเกิดขึ้น
    ข้อสำคัญอย่าประมาท ปลอดภัยไว้ก่อนเป็นดีครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ทางนี้กะพึ่งโดนมาสดๆร้อนๆเลยจ้าเกี่ยวกับเรื่องรถ ย้อนปล่อยประละเลยบ่เอาใจใส่มันหลาย มื้อเช้ามันเฮ็ดเอาซะ ขับออกมาจากบ้านสิไปเฮ็ดงานนี้ล่ะจ้าเกย์ความฮ้อนพุ่งจ๊วดโลดเหม็นไหม้อื้อ ฟ้าวหักหัวรถเข้าข้างทางไวบ่คร้านปรากฎว่าหม้อน้ำแห้งแมะ..โอ้ยเซ็งเลย..จั่งได๋กะตรวจตราเบิ่งดีๆก่อนสิออกเดินทางเด้อจ้าพี่น้อง..

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    ครับดีแล้วที่บ่มีหยังเกิดขึ่นอ้ายคราวหน้ากะตรวจรถก่อนเด้อครับผมอ้าย
    โตโยต้ารุ่นนี้เหล็กคั้มฝากระโปรงเป็นโช๊คครับผมเวลามันหลุดออกจากกลอน
    มะก็จะเด้งขึ่นเองทันสมัยแต่กะอันตรายคือกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สหายพง; 23-12-2011 at 14:37.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เมียงอุดร
    อย่าไห่เกิดอีกเด้อครับ เป็นตาย่านอีหลี

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    เห็นสภาพหน่ารถแล้วกะยังถือว่าโชคดีที่บ่เสียหายไปมากกว่านี่เนาะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    ดีเนาะอ้ายบุญหลายยุบ่เป็นหยัง เทื่อหน้าเบิ่งดีๆเด้ออ้ายปาดนิ เอากระดปงคืออ้ายพลว่าเด้อ 5555

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ไม่ถึงคราวก็ไม่วายชีวาวาด ไม่ถึงฆาตชีวาไม่อาสัญ มาเด้อขวัญเอ้ย...
    คุณพระคุ้มครองเด้อจ้าหมวด ขอบคุณหลายที่นำประสบการณ์ ที่เป็นอุทาหรณ์ มาเล่าสุ่กันฟัง

ทางนิขับบ่เป็นดอก มีตะจ่มยามคนขับรถเบิกเงินไป เฮดนั่น เฮดนี้ บาดนิสิเส่าจ่มดอก แฮะๆ ย้านตายคือกัน
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนมีใจ
    Nakornsritammrat Province
    อืมม..เป็นตาย่านอิหลีเนาะ
    ไคอยู่เจ้ามีสติดีคัก..เยี่ยมเลย