หัวข้อ: ปีใหม่ใจคนเดิม...

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

ปีใหม่ใจคนเดิม...

วันนี้ผมขออนุญาตเล่าเหตุการณ์ที่ได้เกิดขึ้นกับตัวผมมาไม่กี่วัน ...

สัปดาห์ที่ผ่านมาทั้งสัปดาห์ ผมต้องเดินทางระหว่างจังหวัดตลอด ไม่ว่าจะเป็นเพราะ
    งานในหน้าที่หรืองานส่วนตัว การเดินทางต้องอาศัยรถยนต์ส่วนตัวเป็นหลัก ทุกครั้ง
    ที่ผ่านมาก่อนออกเดินทาง ผมจะตรวจสอบสภาพรถ ไม่ว่าจะเป็นน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค
    ระดับน้ำหล่อเย็น น้ำกลั่นแบตเตอรี่ เดินรอบรถดูยางทั้งสี่ล้อ ในวันที่เกิดเหตุ ผมละเลย
    ไม่ได้ทำ เหมือนทุกครั้งที่ผ่านมา เพราะความรีบร้อนหรือความมักง่ายของผมก็แล้วแต่
    ผมสตาร์ทรถ แล้วขับไปที่ทำงาน เมื่อออกจากบ้านได้ประมาณ ๑๕ กิโลเมตรเศษ ขณะที่
    ผมเร่งเครื่องเพื่อแซงรถคันอื่นๆ หลังจากแซงได้ไม่กี่เสี้ยววินาที เหตุการณ์ที่ผมไม่เคยคิดมาก่อนก็เกิดขึ้น
    นั่นก็คือ ฝากระโปรงรถของผมเปิดขึ้นมาปิดตรงกระจกด้านหน้า ขณะนั้นผมมองอะไรไม่เห็นเลย
    ผม กดไฟฉุกเฉิน แล้วพยามยามหยุดรถ จนกระทั่งรถหยุด เมื่อผมออกมาดูผมเห็นสภาพฝากระโปรง
    รถ แบนงอ โช้คอัพยึดสองตัวขาด ขายึดทั้งสองข้างขาด
    นับว่าเป็นความโชคดีของผมที่ไม่มีรถสวนทางมา และฝากระโปรงรถไม่หลุดลอยไปถูกรถที่วิ่งตามหลังมา
    งานนี้ผมจำเป็นต้องเปลี่ยนฝากระโปรงใหม่ เสียทั้งเงินทั้งเวลาไม่มีรถยนต์ใช้งาน คงอีกหลายวันจึงจะซ่อมเสร็จ

จึงอยากบอกพี่ๆน้องๆ บ้านมหา ทุกท่านว่า ก่อนเดินทางส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ใกล้จะมาถึงนี้ นอกจากจะตรวจ
    สภาพต่างๆ ของรถแล้ว ต้องตรวจสอบว่าเราได้ปิดล็อกฝากระโปรงรถเรียบร้อยหรือสนิทดีหรือยัง ...

ปีใหม่ใจคนเดิม...

จากต้นปีที่ยังรักคอยคิดถึง
    ใช่ปีหนึ่งหรือปีเดียวที่คอยท่า
    จะผ่านพ้นไปสักปีที่ศรัทธา
    ยังคอยหาแม้เวลาปีนี้จะสิ้นลง

ขอแต่คนดีมีสวัสดิ์
    จตุภัทรดังมีที่ประสงค์
    สุขสมหวังจงมีแด่อนงค์
    ยังมั่นคงคำคนนี้ที่รอคอย ...

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=1aLJxAemNtA
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wundee2513; 23-12-2011 at 14:07.
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม