หัวข้อ: น้ำหมักผลไม้ในแบบลูกหินจ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย

น้ำหมักผลไม้ในแบบลูกหินจ้า

อีกงานหนึ่งที่ภาคถูมิใจนำเสนอจ้า ช่วงนี้ลูกหินทดลองในหลายๆเรื่อง หนึ่งในนั้นคือการทำน้ำหมักผลไม้ (มะขามป้อม สมอ บอระเพ็ด มังคุด ลำใย ลิ้นจี่ ลูกยอ มะกรูด...)สำหรับไว้บริโภคบำรุงร่างกาย จากการค้นคว้าหาข้อมูล ดูทั้งวิธีการหมักของป้าเชง ศึกษาช้อมูลหลากหลาย คำบอกเล่าจากผู้ที่ทำในเรื่องนี้มาหลายปี เช่นพระอาจารย์ท่านหนึ่งทางอุดรทั้งศาลามีแต่ถังน้ำหมักเต็มเลย ท่านทำมาหลายสิบปีไว้เป็นยา ลูกหินไม่ขอบรรยายคุณภาพดอกเด้อ แต่ได้ทดลองกับตัวเองแล้วดีจึงทำไว้ใช้เองจ้า มื้อนี้นำมาบอกเล่าพี่น้องเผื่อว่าสิมีพี่น้องสนใจ อยากสิเฮ็ดไว้ใช้จ้า

ที่บ้านลูกหิน ตอนนี้หมักหลายอย่าง...เช่นลูกมะขามป้อมอินเดีย ลูกมะขามป้อมไทย ลูกสมอไทย ลูกยอ มะกรูด บอระเพ็ด มะกอก หมากเบญลูกกะเจี๊ยบ และอื่นๆ โดยหมักแยกถังใช้ถังสีขาวขนาดต่างๆ ตามจำนวนมากน้อยหละจ้า

วิธีการหมัก
    ใช้ผลไม้ที่หมัก 3 กิโลกรัม
    น้ำสะอาดปราศจากครอลีน (ลูกหินใช้น้ำสิงห์พุ้นแล่ว) 5 ลิตร
    น้ำตาลทรายแดงไม่ฟอกปลอดสารเคมีไม่ผ่านการขัดสี 1 กิโลกรัม

ก่อนหมักล้างผลไม้ให้สะอาดที่สุดเท่าที่เราจะกินได้หละจ้า เพราะเราทำไว้กินเองน๊อจ้า เตรียมน้ำเติมน้ำตาลผสมให้เข้ากันใส่ผลไม้ลงไปคนให้เข้ากัน ปิดฝาไว้เดือนแรกอย่าปิดสนิทเพราะจะมีส่วนของกาซ ต้องคอยเปิดด้วย พอเดือนที่ 2 เป็นต้นไปก็สามารถปิดแน่นได้แต่ต้องหมั่นดู ช่วงเดือนที่ 2 ลูกหินจะเริ่มเก็บน้ำเหงื่อ ไอน้ำที่จับด้านบนฝา มาไว้สำหรับฉีดพ่นบำรุงผิวหน้าผิวกาย ก่อนลงน้ำมันมะรุมหรือครีมบำรุงอื่นๆจ้า ช่วงเดือนที่ 4 น้ำเหงื่อของน้ำหมักจะดีที่สุดเท่าที่ปฎิบัติมากับผิวหน้าผิวกายกะรู้สึกไม่แห้งแม้ยามหน้าหนาวอย่างช่วงนี้ เวลามีใครถามว่าผิวคือดีก็บอกสูตรแบบนี้หละจ้ามื้อนี้นำมาบอกพี่บอกน้องเผื่อสิสนใจเฮ็ดไว้ใช้บ้างจ้า หมักไว้ 6 เดือนขึ้นไป นำน้ำที่เราหมักสัดส่วนเท่ากันตามแต่อยากจะใช้ เช่นอย่างละแก้ว มาผสมเข้าน้ำผึ้ง ตั้งจนว่าใส แล้วดื่มก่อนอาหารถ้วยแก้วน้อย น้อย.... มีแฮงนักแลจ้า

ภาพตัวอย่างมะขามป้อมอินเดีย คุณภาพดีเต็มไม้เต็มมือจ้าเบิ่งเทียบ 2 ลูกเต็มมือลูกหินเลย :l-

ภาพถังสุดท้ายเป็นพวกเศษอาหารประเภทผักผลไม้ เช่นมะกรูด
    เปลือกส้ม เปลือกมะนาว เศษผัก ที่เราเหลือกินเหลือใช้ก็นำมาหมักเอาไว้ผสมกับ
    นัำหมักพวกเศษอาหารที่หนักไปทางโปรตีน ประโยชน์ใส่ต้นไม้ บำรุงดินนี่หละจ้า
    (ลูกหินหมักไว้หลายถังแล้วจ้าพวกเศษอาหาร เดี๋ยวนี้ไม่มีทิ้งเลยจ้า)

อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ป๊าดดดดดดดดดด ธุรกิจในครัวเรือนเริ่มแล้วติ้ดีเจลูกหิน
    ส่งมาทางเมกาแน๊เด้อ น้ำผลไม้สุขภาพดื่มแล้วผิวสวย :l-
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    เพื่อสุขภาพที่แข็งแรง...ถ่าเริ่มจับเฮากะต้องมีเวลาให้น้ำหมักหลายพอสมควรแมนบ่คุณลูกหิน

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5

กระพริบตา

ขอบคุณสำหรับสูตรน้ำหมักผลไม้เพื่อสุขภาพกายและสุขภาพผิวจ้าพี่ลูกหิน
    เบิ่งกรรมวิธีแล้วกะบ่ยากปานได๋ถ้าได้เมือไปอยู่บ้านจิลองเฮ็ดเบิ่งอยู่ดอกจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    สุดยอดเลยครับเอื้อยลูกหิน เดี๋ยวต้องเอาไปบอกต่อให้พี่น้องที่บ้านลองเฮ็ดเบิ่ง

ขอถามแหน่ครับ เอื้อยลูกหินได้มะขามป้อมอินเดียมาจากไหนครับ ผมอยากได้พันธุ์มาปลูกครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    เจ๊ปุ้ยมาเมืองไทยยามใดสิเอาไปให้ชิมพร้อมฉีดพ่นเด้อจ้า
    .
    .
    ลุงใหญ่จ๋า น้ำหนักนั่นบ่เกี่ยวกับน้ำหมักดอกจ้า จะเกี่ยวอยู่บ้างกะตรงเดี๋ยวนี้
    ลูกหินนั้่นเซาเรื่องปวดหัวเข่า ปวดข้อไปหลายแล้วจ้า..กินมะขามป้อมหลายๆหายจ้อย
    .

ขามป้อมน้อง ลองเฮ็ดเด้อง่ายๆ เราเฮ็ดควบคุมการผลิตเองปลอดภัยแท้จ้า
    .
    เซียงสีผีเป้า..ลองเฮ็ดเบิ่งจ้าบ่ยากล้างหลายๆน้ำจนว่ามั่นใจ เรื่องมะขามป้อมอินเดียนี่
    พี่ลูกหินให้ดร. พิณ หิ้วมาให้จ้า ก่อนหน้านั้นไปเองก็ได้นำมาบ้างหรือบางครั้งก็ฝาก
    พี่น้องที่รู้จักกันนำมาให้จากอินเดีย ตอนนี้ต้นที่พี่ลูกหินปลูกก็ใหญ่สูงเท่ากำแพงบ้านแล้วนะ
    ส่วนที่สวนลงมาได้ 2 เข้าปีที่ 3 แล้วสูงแล้วจ้า คาดว่าน่าจะได้เห็นผลไม่นานเกินรอ
    ปี 2555 นี้กะจะลุยเรื่องสมุนไพรล้วนๆเลยจ้า..มีหลายตัวที่เริ่มลงมือไปบ้างแล้วจ้า
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    เอ้าเอื้อยลูกหินฮู้จัก ดร. พิณ นำติครับ แสดงว่าเป็นสามารถชิกเวบ เกษตรพอเพียง คือกันแม่นบ่ครับ

เดี๋ยวถ้ามีหน่ยวแล้ว ผมสิไปขอแนวมาปลูกจักต้นเด้อครับ

ส่วนบักขามป้อมไทย อิพ่อปลูกไว้สวนสี่ห้าต้น ที่นาก็สองต้น แต่ยังบ่มีหน่ยว ได้เก็บแต่ยอดมากินกับลาบครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เดชอุดมคนบัวงาม
    อยู่บ้านพ่อกับแม่กะหมักคือกันครับ แม่กับพ่อว่าได้ผลดีกับสุขภาพหลายครับ เดี๋ยวนีมีแต่ผู้มาขอกินนำเผิ่นบ่ขาดสายเลยครับ..เผิ่นว่ากินแล้วอาการเจ็บออดๆแอดที่เป็นเรื้อรังมามันหายครับ..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    อยากทราบวิธีเก็บน้ำเหงื่อค่ะว่าทำอย่างไร และขอบคุณมากวำหรับกระทู้คุณภาพค่ะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    เคยชิมน้ำลูกยอยุจ้าพี่ลูกหินน้องแถวบ้านเพิ่นหมักไว้แบบนี้ล่ะ ตอนแรกกะบ่กล้าชิมย้านมันขม พอได้ชิมแก้วแรกท่อนั่นล่ะติดใจเลยจ้า..หวาน หอม..ติดใจเลยล่ะ..อิอิ

Tags for this Thread