หัวข้อ: หมอนอิง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

หมอนอิง

ก่อนเดือนตุลาคมเคยลงผลงานจิวเวอรี่เอาใว้ พอจะทำอีกก็ป่วยซะก่อน ทั้งที่มีวีดีโอที่ทำใว้หลายตอน แต่ขอลงหลังปีใหม่นะค่ะ

ส่วนโปรเจคเหล่านี้เกิดหลังพักรักษาตัวจนปกติก็มานั่งคิดทำอะไรเป็นของขวัญให้ครอบครัวดี

เดือนธันวาเป็นเดือนเกิดลูกสาว ก็ถักชุดบาร์บี้ให้
    ส่วนของขวัญปีใหม่ก็เป็น ผ้าพันคอนิตติ้ง สี่ลายสี่แพทเทิร์น รอลง
    ถักรองเท้าให้ตัวเอง(ลงไปแล้ว)

หมอนอิง

และทำหมอนอิงตกแต่งบ้านให้ครอบครัวค่ะ

เตรียมงานแพทเทิร์น และก็ลงมือถักค่ะ

หมอนอิง

หมอนอิง

หมอนอิง

หมอนอิง

หมอนอิง

ทำตัวหมอน

หมอนอิง

หมอนอิง

หมอนอิง

หากซื้อขนาดอาจไม่ได้ตามที่เราต้องการ การเย็บหมอนแบบนี้ไม่ยากค่ะ ตัดผ้าสองชิ้น ขนาดกว้างยาวตามที่เราต้องการ ประกบผ้าสองผืนเข้าด้วยกัน เย็บติดกัน และเหลือช่องใว้กลับตะเข็บเข้าด้านใน และเป็นช่องยัดใยหรือนุ่น หลังจากยัดใยหรือนุ่นก็สอยปิดช่อง ก็จะได้หมอนตามที่เราต้องการ

ทำปลอกและตกแต่งปลอกหมอน

หมอนอิง

หมอนอิง

ตัดผ้าชิ้นหน้า กว้างยาวตามขนาดของหมอน วางตำแหน่งชิ้นงานโครเชต์ รีดให้แนบ เนาด้วยเข็มหมุด กันเลื่อน

หมอนอิง

สอยชิ้นงานโครเชต์ติดกับผ้าชิ้นหน้า

หมอนอิง

หากชิ้นงานโครเชต์ที่ตกแต่งเป็นสี่เหลี่ยมให้เย็บปลอกหมอนก่อนแล้วจึงสอยชิ้นตกแต่งภายหลัง

หมอนอิง

ผ้าชิ้นหลัง ตัดกว้าง = ผ้าชิ้นหน้า ยาว = ความยาวของชิ้น + 2 นิ้ว แล้วตัดแบ่งครึ่ง สอยเก็บริม หรือกุ้นริมหนึ่งด้าน

นำชิ้นหลังที่เก็บริมแล้วมาประกบกับชิ้นหน้า โดยตรงกลางส่วนของผ้าที่เหลือจะต้องซ้อนกัน เนาด้วยเข็มหมุด และเย็บโดยรอบ

หมอนอิง

หมอนอิง

หมอนอิง

หมอนอิง

หมอนอิง

ผลงานที่ได้ทั้งด้านหน้าด้านหลัง

สวัสดีปีใหม่ ขอให้มีความสุขตลอดปีตลอดไป ยากดีมีจนยังไงแค่ความสุขเท่านั้นที่ทุกคนต้องการ
    หมอนอิง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ anna
    ขอบคุณมากๆๆ ค่ะ สวยมากเลยคะ ฝีมือขั้นเทพเลยคะ แอนนาเคยถัก แต่ฝีมืออยังไม่ถึงเทพค่ะ
    ขอให้หายป่วยไวๆๆ นะคะ ขอให้คุณแจ่มใส มีความสุข เหมือนกันคะ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ บักขามป้อม
    บล็อก
    5

กระพริบตา

ยอดเยี่ยมมากค่ะ ไม่เคยผิดหวังเลยจริงๆกับกระทู้พี่น้องนาง
    มีผลงานสวยๆมาให้ชื่นชมอยู่ตลอดเลยค่ะ
    ดูจากแพทเทิร์นแล้วน้องก็ยังนึกภาพไม่ออกสักเท่าไหร่
    แต่พอเห็นของจริงแล้ว สวยมากๆ ค่ะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ว้าว....... ฝีมือสุดยอดต้นอะไรดีพี่น้องนาง ฮ่าๆๆๆ
    ทั้งสวย ทั้งเก่ง แจกฟรีมาทางนี่จักใบยิ่งเก่ง อิ อิ อิ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    :*- สวยมากจ้า พี่ ถักเป็นแต่งานแบบหยาบๆประเภทไหมพรม งานประนีตแบบด้ายวีนัส ถักหมอน ถักผ้าปูโต๊ะ น้องยังบ่ทันมีฝีมือปานได๋จ้า ขอบคุณสำหรับแบบงานสวยๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    นู๋น้อยลายสีขาวเขียวสามารถใช้ไหมพรมถักได้ค่ะจะได้ขนาดใหญ่ขึ้นมาเป็น กว้าง 18*18 นิ้ว. ข้างหลังถักโซ่คล้ายตาข่ายส่วนตัวหมอนใช้ผ้าสีตัดกับสีไหม ไม่ต้องเย็บชิ้นงานติดกับปลอกหมอนค่ะ อาจหาลายริมที่ย้วยกว่านี้เพิ่มเติมได้ค่ะ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ว้าว ขอบคุณจ้าพี่แจ่มใส น้องมีไหมสีขาวพอดีเลย ตอกแรกว่าจะถักสไบไปฝากแม่ แต่คือจะบ่แล้วง่าย ถักหมอนนี้ละเป็นตาแล้วไวยุ๊ จ้า เดียวน้องจะถักมาให้พี่แจ่มใสเบิ่ง :l-

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    สวัสดีปีใหม่เด้อครับเจ้าของกระทู้และทุกท่านที่เข้ามาตอบและอ่าน
    ขอบคุณ..คุณยิ้มสวยแจ่มใส..
    เรื่องง่ายง่ายที่ผู้ชายไม่รู้แต่ผู้หญิงเขารู้กระเทยบ่เกี่ยว..5555

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา

ลายนี่สวย มัก ขอแกะลายหน่อยน่ะพี่แจ่มใส

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    เอามาให้แหน่เด้อ หมอนอิง พะนะ เป็นตานั่งแซบเนาะ