หัวข้อ: ขอเอาพระปริตรบทนี้มาฝากจ้า ขันธปริตร (แปล)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ นู๋คำหวาน
    บล็อก
    3

บ้านมหาโพสต์ ขอเอาพระปริตรบทนี้มาฝากจ้า ขันธปริตร (แปล)

ที่เม็กยกเอาบทสวดมนต์ ขันธปริตร มาแชร์นี้เพราะว่าเม็กได้เล็งเห็นประโยชน์อันสูงสุดของมนต์นี้ หรือคาถานี้
    เป็นคาถาที่ใช้สวดก่อนนอนหรือเวลาเดินป่าเดินเขา ป้องกันสัตว์ร้าย หลายจำพวก อาทิ พวกสัตว์ ไม่มีเท้า
    สองเท้า สี่เท้าและสัตว์ที่มีเท้ามากๆเช่น งู ตะขาบ เป็นต้นค่ะ เม็กชอบบทนี้มาก ท่องสวดง่ายๆแต่เวลาเราสวดมนต์เราต้องแผ่เมตตาไปในสัตว์ทุกชนิดด้วย
    แม้แต่มนุษย์ก็แผ่ให้ได้ค่ะ หรือสิ่งที่มองไม่เห็นที่เป็นดวงจิตดวงวิญญาณ...... เป็นไงล่ะ อยากรู้แล้วซิคะ บางคนบางท่านอาจจะรู้แล้ว ไม่เป็นไรเม็กขอแชร์ให้กับผู้ไม่รู้อาจจะอยากนำไปใช้เนาะเผื่อจะมีชีวิตที่ดีขึ้นไงคะ ของอย่างนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ นะเอ๊ออ ออ.... แต่ทีเชื่อมากๆ เพราะเป็นมนต์คาถาของ พระพุทธเจ้าซึ่งเป็นสิ่งสูงสุดเหนือสิ่งอื่นใด เชื่อว่า ถ้าเราศรัทธาและตั้งใจจริง ในสิ่งที่ดี และสิ่งที่เป็นกุศล บุญย่อมเกิดกับผู้ตั้งใจผู้นั้นค่ะ จ่มหลายแล้ว พี่น้องเลยจะป้อยเนาะจ้า มาท่องคาถากับเม็กกันเลยค่ะ

ขันธปริตร

ขอความเมตตาของเรา จงมีกับงูตระกูลวิรูปักขะทั้งหลาย

ขอความเมตตาของเรา จงมีกับงูตระกูลเอราปถะทั้งหลาย

ขอความเมตตาของเรา จงมีกับงูตระกูลฉัพยาปุตตะทั้งหลาย

ขอความเมตตาของเรา จงมีกับงูตระกูลกัณหาโคตมกะทั้งหลาย

ขอความเมตตาของเรา จงมีกับสัตว์ไม่มีเท้าทั้งหลาย

ขอความเมตตาของเรา จงมีกับสัตว์ ๒ เท้าทั้งหลาย

ขอความเมตตาของเรา จงมีกับสัตว์ ๔ เท้าทั้งหลาย

ขอความเมตตาของเรา จงมีกับสัตว์มีเท้ามากทั้งหลาย

ขอสัตว์ไม่มีเท้าอย่าเบียดเบียนเรา สัตว์ ๒ เท้าก็อย่าเบียดเบียนเรา

สัตว์ ๔ เท้าก็อย่าเบียดเบียนเรา สัตว์มีเท้ามากก็อย่าเบียดเบียนเรา

ขอสัตว์ทั้งปวง ผู้มีลมหายใจทั้งสิ้น และผู้เกิดแล้วทั้งหมดสิ้นเชิง

จงประสพแต่ความเจริญทุกผู้เถิด อย่าได้รับโทษอันเป็นบาปอย่าง ใดๆ เลย

พระพุทธเจ้ามีพระคุณหาประมาณไม่ได้ พระธรรมมีพระคุณหาประมาณไม่ได้

พระสงฆ์มีพระคุณหาประมาณไม่ได้ สัตว์เลื้อยคลานทั้งหลายมีคุณเล็กน้อย

คือ งู แมงป่อง ตะขาบ แมงมุม ตุ๊กแก หนูการรักษาเราได้ทำแล้ว

การป้องกันเราได้ทำแล้วขอสัตว์ทั้งหลาย จงหลีกไป

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคเจ้า

ขอนอบน้อมแด่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ๗ พระองค์
    ธุจ้า

บทสวดขันธปริตร

วิรูปักเขหิ เม เมตตัง เมตตัง เอราปะเถหิ เม
    ฉัพยาปุตเตหิ เม เมตตัง เมตตัง กัณหาโคตะมะเกหิ จะ
    อะปาทะเกหิ เม เมตตัง เมตตัง ทิปาทะเกหิ เม
    จะตุปปะเทหิ เม เมตตัง เมตตัง พะหุปปะเทหิ เม
    มา มัง อะปาทะโก หิงสิ มา มัง หิงสิ ทิปาทะโก
    มา มัง จะตุปปะโท หิงสิ มา มัง หิงสิ พะหุปปะโท
    สัพเพ สัตตา สัพเพ ปาณา สัพเพ ภูตา จะ เกวะลา
    สัพเพ ภัทรานิ ปัสสันตุ มา กิญจิ ปาปะมาคะมา
    อัปปะมาโณ พุทโธ
    อัปปะมาโณ ธัมโม
    อัปปะมาโณ สังโฆ
    ปะมาณะวันตานิ สิริงสะปานิ
    อะหิ วิจฉิกา สะตะปะที
    อุณณะนาภี สะระพู มูสิกา
    กะตา เม รักขา กะตา เม
    ปริตตา ปะฏิกกะมันตุ ภูตานิ
    โสหัง นะโม ภะคะวะโต
    นะโม สัตตันนัง สัมมาสัมพุทธานัง

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=CtQh8PnjmFs&feature=related