หัวข้อ: ...เศษซาก..เถียงนาน้อยงานเติมฝันปั้นดาว...

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย

ดวงดาว The Star ...เศษซาก..เถียงนาน้อยงานเติมฝันปั้นดาว...

..งานเติมฝันปั้นดาวที่จัดขึ้นในเดือนพฤษภาคม 2554 ที่ผ่านมา เป็นความทรงจำที่ดีมากๆสำหรับผม และหลายๆท่านก็คงมีความรู้สึกคล้ายๆกัน ...หลายท่านเคยพูดคุยกันผ่านบ้านมหาแห่งนี้มาเป็นปี ไม่เคยเห็นหน้ากัน ก็มีโอกาสได้เห็นหน้าและกินข้าวกินปลาร่วมสนุกม่วนชื่นด้วยกัน เกิดเป็นมิตรภาพที่แน่นแฟ้นและผูกพันธ์กันมากขึ้น...ฮ่มบักมี่หรือข้าวจี่เรคคอร์ด สถานที่นัดหมายในการไปร่วมงาน ทางอ.นาวินหรือบ่าวข้าวจี่ได้ลงทุน
    สร้างเถียงนาน้อยไว้เพื่อใช้เป็นกองอำนวยการและเป็นศาลาเอนกประสงค์ให้พี่น้องที่ไปงานได้ไปนั่งพักหลบแดดหลบฝน ซึ่งได้บรรยากาสดีมากๆ..

...วันนี้ อ.บ่าวข้าวจี่บอกว่า.. อ้ายๆ ผมสิส่งภาพไปให้เบิ่งเด้อ บ่ทันบอกดอกว่าภาพหยัง อ้ายเบิ่งเอาโลด สงสัยจั่งโทรมาถาม...ผมก็รีบเข้ามาบ้านมหาทันที ในใจนึกว่า อ.ข้าวจี่สิส่งทีเด็ดสาวๆคุ้มฮ่มบักมี่มาให้เบิ่ง..555...แต่ภาพที่ผมเห็น..กลายเป็นภาพซากบ้าน-ซากกระท่อมที่ถูกไฟไหม้เหลือแต่โครงเสา-หลังคา...และต้นบักขามข้างๆก็โดนไหม้ไปด้วย...ผมฟ่าวกดโทรศัพท์ทันที หา อ.ข้าวจี่ ได้รับคำตอบเพียงสั้นๆว่า...เถียงนาน้อยถืกไฟไหม้แล้วอ้าย...แค่นั้นหละ ต่างคนต่างเงียบและวางสายไป...

...นี่คือภาพที่ อ.บ้าวข้าวจี่เพิ่นส่งมาให้เบิ่งครับ...เถียงนาน้อยงานเติมฝันปั้นดาว....

...เศษซาก..เถียงนาน้อยงานเติมฝันปั้นดาว...

...เศษซาก..เถียงนาน้อยงานเติมฝันปั้นดาว...

...สาเหตุที่ไฟไหม้ คงเป็นเพราะ อ.ข้าวจี่ท่านอารมณโรแมนติก นำตะเกียงโบราณที่ใช้น้ำมันก๊าซไปจุดและทำกิจกรรมบางอย่าง..อิอิ...ช่วงชุลมุนมือไปปัดโดนตะเกียงตกลงข้างๆเถียง..ไฟไหม้ยามแล้งช่วงหน้าหนาวมันหละแฮง ดับบ่ทันกะเลยเป็นแบบนี้...( นี่ผมสมมติฐานเอาเด้อครับ สาเหตุจริงๆให้ อ.บ่าวข้าวจี่มาบอก..55 )

...ไหม้ได้กะสร้างขึ้นมาใหม่ได้ครับท่าน..มื่อได่สิดำเนินการกะแจ้งมาเลยครับเดี๋ยวสิพาสังกะลีไปซ่อยสร้าง...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กำพร้าผีน้อย; 31-07-2012 at 18:47.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    เหลือเพียงรอยความทรงจำในอดีต ..ที่จะไม่มีวันลืม ของทุกดวงใจ

Banned

บล็อก
    4
    เศษซาก...ความทรงจำ

เคยร่วมแรงร่วมใจทำให้เกิด
    เคยร่วมเชิดร่วมชูดูสดใส
    เคยร่วมรักภักดีเคยมีใจ
    เคยร่วมกันทำไปในสิ่งฝัน

มาวันนี้กลับหายกลายเป็นเถ้า
    มาวันนี้กลับเหงาไร้เงาฝัน
    มาวันนี้กลับเงียบ เชียบนิรันด์
    มาวันนี้กลับนับวันเปล่าเดียวดาย

เหลือเพียงความทรงจำครั้งก่อนเก่า
    เหลือเพียงเงาความหลังครั้งสดใส
    เหลือเพียงความรู้สึกดีที่เคยได้
    เหลือเพียงใจ..กับเศษซาำก..ความทรงจำ....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    เบิ่งภาพแล้วหดหู่จั่งได๋บุครับอ้าย ถึงแม้ผมสิบ่ได้ไปงานเติมฝันปั้นดาว บ่เคยได้ไปนั่งนอนเถียงนาน้อยแต่กะได้ฮู้ได้เห็นและจำบรรยากาศได้

คืออ้ายว่าล่ะครับ ไหม้ได้กะสร้างใหม่ได้ครับ

เบิ่งจากร่องรอยการไหม้ หญ้าแห้งรอบข้างกะหลาย แต่ไฟไหม้ตัวเถียงอย่างเดียว เหมือนมีคนคอยคุมไฟอยู่ไม่ห่าง ด้วยจุดประสงค์ใดหนอ หรือจงใจเผาเถียงเพื่อ........

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ...อ.ข้าวจี่เพิ่นกะอยู่หั่นหละครับ สงสัยเพิ่นคุมไฟไว้บ่ให้มันลาม..

ผุ้เฮ็ดไฟไหม้เถียงน่าสิเป็นบักหลอด เด็กน้อยขี่ดื้อแถวๆนั่นหละ ..555

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    น่าเสียดายน้อค่ะ หม่องพักเซาห่มคลายฮ้อน ไฟบ่น่าไหม้เลย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์
    ถ่าบ่บอกก่อน ต้องฟันธงยูแนวเดียว "ไฟฟ้าลัดวงจร"เสียดายฮ้าย

เห็นแล้วกะเป็นตาหลูโตนหม่องเคยนั่งกินข้าวกินน้ำหนี่เนาะ บ่เป็นหยังอ้าย สร้างเอาใหม่
    ไปซ่อยกันคนละไม้ละมือ ถ่าสร้างเดือนมีนาคมเด้อจ้า สิไปตีตะปูซ่อย...
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเอส
    หนุ่มอุบล คนพิบูล
    ออ เถียงนาหลังนี่ติ เคยไปนั่งอยู่

บ่แหม่นเด็กน้อยแถวนั้นไปลักสูบซา จูดเอาติ ฮ่าๆๆๆๆ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    ฮ่าๆๆๆ อ.ข้าวจี่ เจ้าไปทํากิจกรรมหยังจนให้ไฟไหม้เถียง...
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc