ก๋วยเตี๋ยวสุโขทัย สูตรคนเมืองเก่า
วิธีทำ ก๋วยเตี๋ยว สุโขทัย โดย นายเหลือง
แต่เดิมที่ คุณแม่ของ นายเหลือง เคยเป็นแม่ค้า ขายข้าวแกง มีนายพล นายพัน ดารา เช่น ป๋า ล้อต๊อก คุณอดุลย์ ก็เคยมาทานที่ร้านประจำครับ จนเลิกไปนานแล้ว ตอนหลัง คุณแม่หันมาทำ ก๋วยเตี๋ยว สุโขทัย เป็นเรื่องเป็นราวแต่ไม่ขายนะครับ ทำบุญอย่างเดียว จนมีชื่อไปทั่วที่วัดและตามโรงเรียนที่ท่านไปอกร้านทำบุญ เลี้ยงพระ เลี้ยงเด็ก นานกว่า30ปี ใช้แต่ของดีๆ คนที่ไปทำบุญด้วยกัน ต่างช่วยกันพัฒนาสูตร ต่างจนเข้าที่ถึงทุกวันนี้ การทำให้ดีอร่อยนั้นต้องทำด้วยใจ และต้องใช้ วัตถุดิบที่ดี และใหม่ เท่านั้น สุดท้ายทำด้วยหัวใจที่รัก เท่านี้ ของที่ทำจะดีและอร่อยขึ้นเรื่อยๆจากการทำและสังเดตจากผู้ที่ทาน สูตรคุณแม่ผม ไม่หวง อยากให้เป็นวิยาทาน ใครไปทำค้าขายมาบอก จะไปสอนให้ได้ ไม่คิดตังขอให้เป็นคนดีก็พอ ถ้า่ระยะทางไกลไม่ไปนะแก่แล้ว เอาว่าอร่อยเยี่ยมๆ ไม่ได้พูดเองนะ คนนที่มาลองชิมแล้วบอกต่อๆกัน พูดไปเหมือนเชียวแม่ตัวเอง อันตรายจริงๆ 55555… เอาว่าเขาไม่เอาผลประโยชน์อะไรนะน่าจะเชื่อได้ ไปลองทำทานดู นะครับ อร่อยแน่นอน

]เครื่องปรุง
1. น้ำซุป โดยน้ำหม้อเบอร์45 กระดูกหมู10 ก.ก
2. กระเที่ยมดอง+น้ำ 15หัว
3. กระเที่ยมสด 10หัว
4. รากผักชี 1/2ก.ก
5. น้ำตาลปึก 4ก้อน
6. น้ำปลาดี1ขวด
7. รสดี1ถุง ชิมตามชอบปรุงเพิ่ม ลดได้
8. ผักชีฝรังหั่นเส้นฝอย
9. หัวไชโปว์ หั่นเส้น
10. หมูสับลวกสุก70% เตรียมพักไว้
11. ลูกชิ้นปลาอย่างดี ชนิดตามชอบ
12. ถั่วฝักยาว หั่นแฉลบ
13. ถั่วลิสงคั่วใหม่ตำหยาบๆ
14. กากหมู ทอดใหม่ๆ
15. กุ้งแห้ง
16. น้ำปลา
17. มะนาวคั่นสด
18. น้ำตาลทราย

กว๋ยเตี๋ยวสุโขทัย สูตรคนเมืองเก่า

กว๋ยเตี๋ยวสุโขทัย สูตรคนเมืองเก่า

เริ่มจาก ลวกเส้นในน้ำเดือดแล้ว คลุกด้วยน้ำมัน+กระเทียมเจียว
ใส่กากหมูก่อน,ส่ถั่วฝักยาวที่ลวกไว้,ใส่ถั่ว,พริกป่น,น้ำตาลทราย,

กุ้งแห้ง,เกี้ยวทอด,ลูกชิ้นตามชอบและสุดท้ายใส่ไชโป้วและผักชีฝรั่งใส่น้ำซุป เสริฟเป็นก๋วยเตี๋ยวสุโขทัยน้ำ หรือทานแบบแห้งได้เลย พอดีในภาพเป็นแบบ ใส่ต้นหอมผักชีแทนผักชีฝรั่ง เลยไม่ค่อยเหมือนเท่าไร

อาก๋วยเตี๋ยวสุโขทัยแบบหลายๆ เวอร์ชั่นมาให้ดูครับ… ในภาพ ชามนี้ก็ตาคล้ายกับตัวอย่างที่ปรุงเครื่อง

ขอบคุณที่มาเวปนายเหลืองและขอบคุณพื้นที่บ้านมหาที่ให้พื้นที่แบ่งปันครับ