หัวข้อ: กว๋ยเตี๋ยวสุโขทัย สูตรคนเมืองเก่า

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63

เมนูอาหาร วิธีทำอาหาร กว๋ยเตี๋ยวสุโขทัย สูตรคนเมืองเก่า

ก๋วยเตี๋ยวสุโขทัย สูตรคนเมืองเก่า
    วิธีทำ ก๋วยเตี๋ยว สุโขทัย โดย นายเหลือง
    แต่เดิมที่ คุณแม่ของ นายเหลือง เคยเป็นแม่ค้า ขายข้าวแกง มีนายพล นายพัน ดารา เช่น ป๋า ล้อต๊อก คุณอดุลย์ ก็เคยมาทานที่ร้านประจำครับ จนเลิกไปนานแล้ว ตอนหลัง คุณแม่หันมาทำ ก๋วยเตี๋ยว สุโขทัย เป็นเรื่องเป็นราวแต่ไม่ขายนะครับ ทำบุญอย่างเดียว จนมีชื่อไปทั่วที่วัดและตามโรงเรียนที่ท่านไปอกร้านทำบุญ เลี้ยงพระ เลี้ยงเด็ก นานกว่า30ปี ใช้แต่ของดีๆ คนที่ไปทำบุญด้วยกัน ต่างช่วยกันพัฒนาสูตร ต่างจนเข้าที่ถึงทุกวันนี้ การทำให้ดีอร่อยนั้นต้องทำด้วยใจ และต้องใช้ วัตถุดิบที่ดี และใหม่ เท่านั้น สุดท้ายทำด้วยหัวใจที่รัก เท่านี้ ของที่ทำจะดีและอร่อยขึ้นเรื่อยๆจากการทำและสังเดตจากผู้ที่ทาน สูตรคุณแม่ผม ไม่หวง อยากให้เป็นวิยาทาน ใครไปทำค้าขายมาบอก จะไปสอนให้ได้ ไม่คิดตังขอให้เป็นคนดีก็พอ ถ้า่ระยะทางไกลไม่ไปนะแก่แล้ว เอาว่าอร่อยเยี่ยมๆ ไม่ได้พูดเองนะ คนนที่มาลองชิมแล้วบอกต่อๆกัน พูดไปเหมือนเชียวแม่ตัวเอง อันตรายจริงๆ 55555… เอาว่าเขาไม่เอาผลประโยชน์อะไรนะน่าจะเชื่อได้ ไปลองทำทานดู นะครับ อร่อยแน่นอน

]เครื่องปรุง
    1. น้ำซุป โดยน้ำหม้อเบอร์45 กระดูกหมู10 ก.ก
    2. กระเที่ยมดอง+น้ำ 15หัว
    3. กระเที่ยมสด 10หัว
    4. รากผักชี 1/2ก.ก
    5. น้ำตาลปึก 4ก้อน
    6. น้ำปลาดี1ขวด
    7. รสดี1ถุง ชิมตามชอบปรุงเพิ่ม ลดได้
    8. ผักชีฝรังหั่นเส้นฝอย
    9. หัวไชโปว์ หั่นเส้น
    10. หมูสับลวกสุก70% เตรียมพักไว้
    11. ลูกชิ้นปลาอย่างดี ชนิดตามชอบ
    12. ถั่วฝักยาว หั่นแฉลบ
    13. ถั่วลิสงคั่วใหม่ตำหยาบๆ
    14. กากหมู ทอดใหม่ๆ
    15. กุ้งแห้ง
    16. น้ำปลา
    17. มะนาวคั่นสด
    18. น้ำตาลทราย

กว๋ยเตี๋ยวสุโขทัย สูตรคนเมืองเก่า

กว๋ยเตี๋ยวสุโขทัย สูตรคนเมืองเก่า

เริ่มจาก ลวกเส้นในน้ำเดือดแล้ว คลุกด้วยน้ำมัน+กระเทียมเจียว
    ใส่กากหมูก่อน,ส่ถั่วฝักยาวที่ลวกไว้,ใส่ถั่ว,พริกป่น,น้ำตาลทราย,

กุ้งแห้ง,เกี้ยวทอด,ลูกชิ้นตามชอบและสุดท้ายใส่ไชโป้วและผักชีฝรั่งใส่น้ำซุป เสริฟเป็นก๋วยเตี๋ยวสุโขทัยน้ำ หรือทานแบบแห้งได้เลย พอดีในภาพเป็นแบบ ใส่ต้นหอมผักชีแทนผักชีฝรั่ง เลยไม่ค่อยเหมือนเท่าไร

อาก๋วยเตี๋ยวสุโขทัยแบบหลายๆ เวอร์ชั่นมาให้ดูครับ… ในภาพ ชามนี้ก็ตาคล้ายกับตัวอย่างที่ปรุงเครื่อง

ขอบคุณที่มาเวปนายเหลืองและขอบคุณพื้นที่บ้านมหาที่ให้พื้นที่แบ่งปันครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ตะแซ่บแท้จ้าลุงใหญ่ เครื่องเพียบเลยเนาะจ้า..เบิ่งน้ำซุบกะคิดว่าต้องเด็ดแน่นอนเลย..:b-b

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    หิว หิว หิว เห็นแล้วก็หิวจังเลยค่ะ ....น่ากินจังเลย ขอบคุณที่แบ่งปันนะค่ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ isdy
    ซิลองเอ็ดกินเบิ่งครับซิเอาตามสูตรนี่ละ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ kaohom
    ขอเตี๋ยวชามค่ะลุงใหญ่....ใส่ทุกอย่างพิเศษ แต่ ไม่งอก ไม่เส้น ไม่น้ำ แซวเล่นจ้า อิอิ อยากกินทุกชามเลยลุงใหญ่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    กำลังหิวพอดี เล็กน้ำ 02 ที่คับ น่ารับทานมากแถวนี้กินสุร้านแล้วคับ แซบยุร้านเดียว

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เข้ามากลืนน้ำลายใส่กระทู้ท่านพี่ใหญ่สักหน่อย เด๋วท้องจะร้องนั่นน๋า... เอื๊อกกก...
    ปล. โควต้าแต้งส์กิ้วเหมิดด๊าอ้าย..เลาะแจกไปทั่วหลายกะดาย.. กิๆๆ
    มองต่าง..อย่างปลง

ก๋วยเตี๋ยวสูตรนี่แซบอิหลีจ้า...เมื่อ2ปีที่แล้วติ๋มเคยเอาไปเฮ็ดเลี้ยง ผู้เฒ่า เด็กน้อยแถวบ้านอยู่จ้า...
    เว้าแล้วปีนี่กะสิเฮ็ดอีกก่อนดอก ปีที่แล้วบ่ได้เฮ็ด...เห็นแล้วกะอยากกิน....
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ศึกษาหาความรู้
    ตาแซบฮ่ายจ้า ขอจักสามถ้วยแนจ้า น้ำยายใหยแม่ะจ้า

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    โอยยน่อคุณลุงขรา ...หนูหิววววววววว ฮ่าๆๆๆ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

Tags for this Thread