หัวข้อ: ผัดไก่เม็ดมะม่วงหิมะ....จ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ kaohom

ผัดไก่เม็ดมะม่วงหิมะ....จ้า

เนื่องจากว่า มื่อนี่นึกอยากกินไก่ผัดเม็ดบักม่วงหิมะพานต์จ้า

กะเลยเฮ็ดเอามาฝากพี่น้องไทบ้านมหาเฮานำ ไปเบิ่งกันเลยจ้า.....

เนื้อไก่หมัก ซอสหอย ซอสภูเขา พริกไทย คนอร์ ทิ้งไว้ 15-20 นาที

ส่วนผสม

พริกตุ้ม เขียวและแดง หอมใหญ่

หั่นสี่เหลี่ยมเท่าๆกัน

แล้วเอาไปผัดในน้ำมันนิดนึงจ้า

ต้นหอมหั่นท่อน แล้วกะเม็ดบักม่วงหิมะพานต์จ้า

ส่วนพริกแห้ง เอาไปทอดมาโรยหน้าจ้า

เอากระทะตั้งไฟใส่นำมันพอประมาณ

เพื่อทอดไก่ ส่วนไก่ที่จะทอดให้คลุกแป้งสาลีจักหน่อยเด้อจ้า

ทอดไก่พอสุกตักขึ้นพักไว้จ้า

เทน้ำมันออกจากกระทะให้เหลือนิดนึง
    แล้วเอาผักที่เตรียมไว้ใส่ลงไป

ปรุงรสด้วย น้ำมันหอย ซอสภูเขา พริกไทย คนอร์ผง

น้ำตาลนิดหน่อย
    (ถ้าไผบ่อมักหวานบ่อต้องใส่กะได้จ้า)

เมื่อปรุงทุกอย่างแล้ว

สับไก่ที่ทอดพักไว้มาใส่ลงไป
    แล้วกะผัดให้ทุกอย่างเข้ากัน

แล้วตักใส่จานเลย เอาพริกที่ทอดมาโรยหน้า

กินกับข้าวสวยฮ้อนๆจ้า

แล้วแลงไปอีกมื้อนึงเนาะจ้าพี่น้อง:b-b:b-b

:*-ขอบคุณบ้านมหาที่เอื้อเฟื้อเนื้อที่จ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีสะเกษ
    มักคือกันครับเมนูนี้ กินกับข้าวจ้าวหุงใหม่ๆแซบอีหลีครับ
    แต่ถ้าเป็นสูตรผมสิใส่น้ำมันงานำครับ
    แนวกินแซบบ่อแซบขึ้นอยู่กับคนกินครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ kaohom
    ขอบคุณจ้าหนุ่มน้อยฯ เดี๋ยวคราวหน้าสิลองใส่เบิ่งจ้า
    น้ำมันงา เป็นตาหอมกลิ่นน้ำมันงาดีเนาะจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    อา !!!วาววววแม่ครัวข้าวหอมนี่เองที่สรรสร้างและรังสรรค์สิ่งที่น่ารับประทานมาให่เบิ่ง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    หน้าตาสีสรรน่ารับประทานแฮงเลยจ้าข้าวหอม..เป็นกับแกล้มกะสุดยอดเลยแม่นบ่จ้าลุงใหญ่..:b-b:l-