นึ่งข้าวเหนียวภายใน 15 นาที

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    8

พอดีไปอ่านเจอมานะจ้า ปุ้ยก็เลยลองทำดูบ้าง นึ่งข้าวด้วยไมโครเวฟ
    ปุ้ยใช้เวลาในการนึ่ง 15 นาที ลองนึ่งดูเด้อจ้ารวดเร็ว ทันใจ บ่ต้องม๊าข้าว

วิธีนึ่งก็....

1. เอาน้ำใส่ข้าวเหนียวพอท่วมหลังมือ
    2. สตาร์ทไมโครเวฟ ครั้งแรก 10 นาทีก่อน
    3. ยกข้าวออกมาตักส่วนก้นถ้วยมาไว้ข้างบน (คนข้าวนั่นหล่ะ อิ อิ)
    4. สตาร์ทไมโครเวฟ ครั้งที่ 2 ใช้เวลา 5 นาทีจ้า

ทิปส์ : เทคนิคแต่ละท่านไม่เหมือนกัน ใช้จานนึ่งจะดีกว่าข้าวจะสุกเร็ว
    เทคนิคปุ้ยตามที่เขียนไว้ข้างบนจ้า

ปลาดุกย่าง พริกป่น ข้าวเหนียว เข้ากันคักจ้า แซบๆๆๆนึ่งข้าวเหนียวภายใน 15 นาที

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ใช้วิธีเดียวกับหุงเข่าแบบกองโจรแต่เพิ่นบ่มีผุนำมาเผยแพร่ดอกหล่า..แต่กะเป็นนิมิตรหมายที่ดีหละ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ฮักณ.ทุ่งใหญ่
    สิได้ลองเฮ็ดเบิงยุดอกครับ ตะกอนอยากกินข้าวเหนียวกะบอฮู้วาสิเอาอุปกรณ์การนึ่งมาแต่ไส สิได้ปั้นข้าวเหนียวจ้ำปลาร้าบองกะงานนี่หละครับ:l-

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    ข้าวแข็ง โป๊ก ยายหย่ำบ่ได้แหมะปุ้ย สิดังไฟใส่ฟืน เซอะข้าวใส่หวดเอาดอกน้ำมวกกะเอาไว้ใส่ส้มผักนำ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    เป็นตาปั้นติดมือดีแถะค่ะ อิอิ

เบิ่งแนวกินกับเป็นตาแซบคัก ปลาดุกย่าง น้ำพริกป่นบีบน้ำบักนาวลง มีนึ่งผักกับนำ โอ้ยยยยยยยยยยหิวข้าว

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เป็นการหุงแบบกองโจรครับ สมัยผมไปรบผมกะหุงหมกขี้ดินแล้วเอาเฟียงจูดเทิง ๆ กะได้กินคือกันครับ แต่หยึ่งท้องดีขนาด ข้าวบ่สุก 5555

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    เหนียวเป็นโจ๊กเลยคุณปุ้ย ....น้ำพอท่วมหลังมือนี้ยังสงสัยอยู่ครับ เพราะมือเราขนาดแตกต่างกัน
    ทดลองดูแล้วก็ขำๆ ตัวเจ้าของอยู่...

Tags for this Thread