หัวข้อ: ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

เยี่ยมมาก ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

สวัสดีครับพี่น้องบ้านมหา.comทุกท่าน
    เป็นเวลาหนึ่งเดือนแล้วพอดีครับที่ผมบ่ได้มีกระทู้หรือเรื่องราวมาเล่าในบ้านมหา.comแห่งนี้ครับ
    รู้สึกคิดถึงพี่น้องสมาชิกอยู่คือเก่าครับ หลังจากกลับขึ้นมาจากสมุยแล้ว ก็บ่ค่อยได้เข้ามาในโลกออนไลน์
    แต่ก็บ่เคยลืมที่แห่งนี้เลยครับ ต่อสู้ดิ้นรนตามเส้นทางชีวิตที่ต้องแข่งขันกับหลายๆสิ่งหลายๆอย่างครับ
    ขอบคุณทุกท่านทุกๆกำลังใจที่มอบให้ครับ

๑. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

๒. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

หลังจากว่างเว้นภาระการงานแล้วก็ได้โอกาสดีอันเป็นมงคลที่ได้สักการะพระทันตธาตุ(ฟัน) ของพระพุทธเจ้าองค์ที่ ๓
    หรือพระมหากัสสปะพุทธเจ้า ซึ่งปัจจุบันได้รับการอัญเชิญมาประดิษฐานเป็นการชั่วคราวที่ประเทศไทย
    โดย นายสุวิทย์ คนสมบูรณ์ รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตีและตัวแทนจากสำนักงานพระพุธศาสนาแห่งชาติ
    เดินทางไปอัญเชิญพระทันตธาตุถึงประเทศภูฏาน
    เนื่องด้วยพระมหากรุณาธิคุณของ "สมเด็จพระราชาธิบดี จิกมี เคเซอร์ นัมเกล วังชุก" ทรงอนุญาตให้อัญเชิญมาเพื่อร่วมเฉลิมพระเกียรติ
    พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเนื่องในพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๗ รอบ ถือเป็นปีมหามงคลยิ่ง

๓. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

๔. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

๕. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

จากข้อมูลของประเทศภูฎานเกี่ยวกับข้อมูลของพระทันตธาตุบอกเอาไว้ว่า ได้อัญเชิญมาจากประเทศอินเดียในราวๆ ช่วงคริสต์ศตวรรษ
    โดยมีเอกสารรับรองว่าเป็นพระทันตธาตุของ "พระมหากัสสปะพุทธเจ้า" ที่แท้จริง ซึ่งเชื่อว่ามีอายุมากกว่า ๓,๐๐๐ ปี
    เป็นองค์เดียวในโลกที่เหลืออยู่ และถูกเก็บรักษาเป็นอย่างดีในพระราชวัง

ต่อมาภายหลังเมื่อ "ซับดรุง งาวัง นัมเกล" พระลามะชั้นสูงผู้ก่อตั้งพระราชอาณาจักรภูฏานได้ก่อสร้างทาชิโชซองขึ้น
    จึงได้นำพระทันตธาตุมาประดิษฐานไว้ที่นี่และครั้งนี้ "นับเป็นครั้งแรกของโลกที่พระทันตธาตุแห่งราชอาณาจักรภูฏาน
    ได้รับการอัญเชิญออกจากพระราชวัง" ถือเป็นบุญสูงสุดของพุทธศาสนิกชนชาวไทย

๖. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

๗. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

๘. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน
    ภาพนี้ผมขออนุญาตนำภาพใหญ่มาลงนะครับ เพื่อจะได้เห็นรายละเอียดครับ

"ในภูฏาน เราเชื่อว่าเมื่อพระบรมสารีริกธาตุองค์นี้ประดิษฐานที่ใด จะนำมาซึ่งความเจริญ สำหรับประเทศไทยที่เพิ่งประสบปัญหาภัยธรรมชาติ
    ถือเป็นโอกาสดีที่พุทธศาสนิกชนชาวไทยจะได้ไปสักการะบูชา ซึ่งสถานที่แรกที่ได้อัญเชิญไปประดิษฐานก็คือ มณฑลพิธีท้องสนามหลวง
    และอัญเชิญต่อไปยังภูมิภาคอื่นๆ ของเมืองไทย ซึ่งโอกาสเช่นนี้หาได้ยากมาก เพราะพวกเราชาวภูฏานเอง ก็มีโอกาสได้เข้าสักการะ
    เพียงปีละครั้งเท่านั้นเอง" เป็นคำกล่าวของ โดร์จี เซอร์ริ่ง (Dorjee Tshering) ปลัดกระทรวงวัฒนธรรมของภูฏาน

๙. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน
    เที่ยงของวันจันทร์ถึงแม้ว่าแสงแดดจะแฮงสักปานใดก็ยังมีพุทธศานิกชนมาสักการะบ่ได้ขาดสายครับ

๑๐. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

๑๑. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

๑๒. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน
    นักเรียนจากโรงเรียนต่างๆก็มาสักการะเช่นกันครับ

๑๓. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

๑๔. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

๑๕. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน
    นี่คือผู้แนะนำให้มาสักการะฯหลังจากที่ได้อ่านข้อมูลจากหนังสือ คู่สร้าง คู่สม ว่าสิมีการอัญเชิญพระทันตธาตุมายังจังหวัดขอนแก่น
    และคอยติดตามข่าวสารวันเวลาที่พระทันตธาตุจะได้มาประดิษฐานเป็นการชั่วคราวที่หน้าศาลากลางจังหวัดขอนแก่น
    จนในที่สุดก็ได้สักการะสมความตั้งใจครับ (หน้าบานเลยครับคนอิ่มบุญ ฮาๆ)

๑๖. ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน
    พลขับก็ได้สัการะนำครับ อิอิ

รายละเอียดการอัญเชิญพระทันตธาตุ
    สำนักพระพุทธศาสนาแห่งชาติจะอัญเชิญพระทันตธาตุไปประดิษฐานตามภูมิภาคต่างๆดังนี้
    จังหวัดเชียงใหม่
    จังหวัดสงขลา
    จังหวัดขอนแก่น สนามหน้าศาลากลางจังหวัดขอนแก่น (รายละเอียดวันเวลาตามภาพประกอบที่ ๘)
    ได้เปิดให้สักการะ ตั้งแต่เวลา ๐๙.๐๐ - ๒๑.๐๐ น. ทุกวัน
    ในเวลา ๑๗.๐๐ น. มีพิธีเวียนเทียนรอบพระทันตธาตุ และพิธีเจริญพระพุทธมนต์ทุกวันครับ

และจะอัญเชิญกลับประเทศภูฏานเพื่อประกอบพิธีสวดพุทธบูชา
    เนื่องในวันขึ้นปีใหม่ตามปฏิทินจันทรคติซึ่งตรงกับวันที่ ๒๒ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๕

สุดท้ายนี้ก็ขอให้พี่น้องทุกท่านพบแต่สิ่งดีอันเป็นมงคลตลอดไปทุกท่านเทอญ
    ขอขอบคุณข้อมูลจากหนังสือ "คู่สร้าง คู่สม" ที่ให้รายละเอียดในครั้งนี้ครับ
    ขอบคุณบ่าวคนเดิมเว็บมาสเตอร์บ้านมหา.com

พบกันใหม่เดือนหน้าเด้อครับพี่น้อง
    สวัสดีครับ..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ได้ไปไหว้ตอนอยู่สนามหลวงครับ

จากสมุยขึ้นมาอยู่บ้านแล้วเป็นจั่งได๋แหน่น้อ เอื้อยอ้ายทั้งสองกะดาย

ยังคึดฮอดคือเก่าครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ผู้เฒ่าสมุย
    อั่นๆ...สบายดีเนาะครับ...เมิ่งซงผุ้เสื้อส้มๆคือสิสบายดีคักเนาะเต็มจอเอาโลด...จั่งใด๋กะหลังไมค์มาแหน่เด้อครับ..

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    เบิ่งจากรูปคนเสื้อสีส้มนิคือสิสบายดีอยู่เนาะจ้า เพราะว่ายังงามคือเก่าอยู่เลยค่ะ....

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    ธุจ้า นำแหน่จ้า คือบาถ่ายฮูปมาแบบเต็มโตแหน่เจ้ๆ คิดฮอดเด้ เบิ่งหน้าตาแล้วเป็ตาแนวกินถูกใจน้อ เจ้ๆ ก๊ากก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ดีจ้าเต็ม น้องขาม สบายดีบ่ คิดฮอดหลายๆ เด้อ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ธุจ้าธุจ้าธุจ้า ขอบคุณที่เอาบุญมาฝากจ้า:*-
    และอยากบอกว่าคิดฮ้อดคิดฮอดทั้งสองคนจ้า :l-

ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ได้สักการะพระบรมสารีริกธาตุ(พระทันตธาตุ)จากประเทศภูฏาน

ธุจ้าอนุโมทนาบุญนำเด้อครับนายสงสัย+น้องป้อม พอดีเลยจังหวะไปเชียงใหม่เราก็จะได้ไปกราบสักการะพระบรมสารีริกธาตุเช่นกันครับ
    คิดถึงเพื่อนรักนายสงสัย+และน้องป้อมยุเน้อ...
    หากนายสงสัยและน้องป้อมว่างๆมาเที่ยวทางเหนือบ้างเน้อรีสอร์ททางเชียงใหม่ยินดีต้อนรับจ้า...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวหนองหาน; 08-02-2012 at 14:32. เหตุผล: พิมผิด

ศึกษาหาความรู้
    สาธุ ขอบคุณผู่นำมาให้เบิ่ง สาธุ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ฮว่ยๆลุงสิหาเวลาไปจั๊งได๋คือมาแน่นคักแท่นองานหนินอติงคิงกะติดเมิ๊ดเอาโลดถ่าจั๊งซั่นกะสิไหว้ออนไลน์แหล่วหละ
    สาธุ...อะหังวันทามิ พุทธกัสสะปะทันตะสารีริกธาตุโย วันทามิ สัพพะโส
    ข้าพเจ้า นายสุริยันต์ บุตรรอด ขอไหว้พระธาตุ กัสสะปะพระพุทธเจ้า ขอความสุข ความเจริญ จงบังเกิดแก่ข้าพระเจ้าและครอบครัวดว้ยเทอญ สาธุ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lungyai1123; 08-02-2012 at 16:36. เหตุผล: เพิ่มตัวอักษร

Tags for this Thread