หัวข้อ: ไผ่ผารบ ก่อเกียรติยิม ของจริงหรือของปลอม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

สว่างใจ ไผ่ผารบ ก่อเกียรติยิม ของจริงหรือของปลอม

ยอดนักชกจาก จ.ชัยภูมิ ที่ผันตัวเองจากนักมวยไทย ที่เดิมใช้ชื่อว่า "คนโหด ลูกเขาวงค์" และเปลี่ยนมาเป็น "ดาวเด่น สิงห์คลองสี่" จากความเป็นนักมวยหมัดหนัก จึงได้รับฉายาว่า "ไอ้หมัดดาวตก" แม้จะไม่เคยเป็นแชมป์ แต่ก็เป็นรองแชมป์ประเทศไทยในรุ่นฟลายเวท (112 ปอนด์) และเคยเอาชนะ ธงชัย ต.ศิลาชัย นักมวยไทยชื่อดังมาแล้ว

เขาผู้นั้นคือ "ไผ่ผารบ ก่อเกียรติยิม" เมื่อเบนเข็มมาชกสากลอาชีพ ได้ฉายาใหม่คือ "ไอ้หมัดมรณะ" กับสถิติสวยหรู ชกอาชีพเพียง 14 ครั้ง น็อกถึง 13 ครั้ง และจากฟอร์มการชกดังกล่าวทำให้เขาขึ้นลิฟต์รั้งรองอันดับ 4 ของสมาคมมวยโลก(WBA) อะไรจะปานนั้น

สถิติดังกล่าวหลายคนให้ทรรศนะว่า เป็นสถิติจอมปลอมเพราะชกกับมวยระดับเกรด C ทรรศนะดังกล่าวผมเห็นด้วย เพราะมวยบ้านเรามักจะต้องการสร้างสถิติมากกว่าสร้างคุณภาพ จึงทำให้นักมวยบ้านเราเก่งเป็นพระเอกแต่ในบ้าน

พอออกนอกบ้านไปชิงแชมป์โลก ฟอร์มเก่งกลับหดหายไม่เห็นแม้แต่น้อย เพราะถูกบดบังไปหมด และแพ้กลับมาอย่างหมดรูป บางคนโทษการเดินทางหลายชั่วโมง บางคนโทษเรื่องอาหารการกิน บางคนโทษว่าก่อนหน้าเดินทางมีไข้หวัดรับประทาน ก็แล้วแต่จะแก้ตัวกันไป แต่รวมความแล้วคือ นักมวยเราสู้เขาไม่ได้ เพราะมัวแต่สร้างสถิติจอมปลอม

แผนการที่จะนำนักมวยไทยชกกับนักมวยไทยด้วยกันก็เป็นแผนที่ดี เงินทองไม่รั่วไหล แต่ก็อาจไม่ถูกใจพระเดชพระคุณ ชนะนักมวยต่างชาติสะใจกว่า และเป็นเรื่องยากยิ่งกว่าจ้างนักมวยต่างชาติมาชกเสียอีก เพราะมัวแต่โก่งเรื่องค่าตัว ยึกยัก ๆ และถ้าแพ้ก็กลัวเสียฟอร์ม เสียชื่อเสียงของค่าย

เอาเป็นว่าวันศุกร์ที่ 10 มิ.ย.54 ที่อุทยานแห่งชาติป่าหินกอง ชัยภูมิ ไผ่ผารบจะชกป้องกันแชมป์ PABA รุ่นมินิมั่มเวต กับ โซฟิอัน เอฟเฟนดิ นักชกอินโดนีเซีย งานนี้ไผ่ผารบจะน็อกไม่เกินยกที่ 3

และปิ๊กมี่ ก่อเกียรติยิม รองแชมป์โลกอันดับ 2 ชกอุ่นเครื่องกับริโน่ อูกุ นักชกอินโดนีเซีย

ปิ๊กมี่ ก่อเกียรติยิม แม้จะเป็นคนชัยภูมิเหมือนผม แต่ผมยังไม่แน่ใจในฟอร์มการชก ถ้าจะบอกว่าไม่เก่งผมก็เกรงใจเสี่ยโก้ 555

แม้ลูกอึดลูกทนดี แต่รูปร่างเตี้ยมะขามข้อเดียว มักจะเสียเปรียบเรื่องรูปร่าง งานนี้ผมให้ปิ๊กมี่ ชนะคะแนน

พูดไปพูดมา ผมเสียดายไฟต์ป้องกันแชมป์ของรัชมาน น่าจะส่งไผ่ผารบไปชิง ทางเสี่ยโก้บอกว่าเกิดขัดข้องทางเทคนิค โดนทางอิเหนาประมูลไปจัด เพราะเงื่อนไขในการพิจารณาดีกว่า ....ก็เป็นธรรมดาครับเสี่ยเรื่องแบบนี้เราไม่ว่ากัน เงินทองไม่ใช่เรื่องสำคัญก็จริง แต่ก็ควรพิจารณาก่อนเป็นอันดับแรกครับ 55555

-------------------------------------------------------------------

ทีมข่าวกีฬาสายมวย บ้านมหาดอทคอม รายงาน :l-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 04-04-2012 at 17:14.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ คนเมืองเกิน
    เขาเอิ้นว่า นักมวยบ่มแก๊ส แม่นบ่ครับอ้ายพล
    ทุกมื้อนี้ ผู้จัดเขาหวังแต่สิเอาเงิน เอาแชมป์ขนมเกรียบกุ้งมาคาดเอว
    แล้วกะใช้นักมวยหากิน (มีความภูมิใจหม่องได๋ ..วะ)
    เป็นหยังคือบ่สร้างนักมวยที่เก่งๆ คือ เขาทราย /สามารถหรือขี้ล่ายกะเอา
    ส่ำกับ สมาน ส.จตุรงค์กะได่ ที่ต้องผ่านศึกมาอย่างโชกโชนกว่าสิได่ขึ้นชิงแชมป์

บ่ะ จ่มมาให่พุได๋ฟังละหือ
    ขอบคุณสำหรับความรู้เด่อครับ อ้ายพล (มื้อได๋ไปปั้มฮ่าง กระซิบน้องแนเด้อ )

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ฮ่าๆๆๆ เรื่องหมัด มวย บ่ ถนัดครับ ชกใต้เข็มขัด สิคือยุ ฮ่าๆๆๆๆ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เมียงอุดร
    พล พระยาแล คือสิมักมวยเนาะคับ เอาไว่พ่อกับผม แล้วสิเว่าให่ฟัง เรื่องนักมวย ผมตีมวยยูสิบกั่วปี บ่อได่เปนแชมเปี้ยน แต่เปนรอง ทังราชดำเนินและลุมพินีคับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เมียงอุดร
    นักมวยชัยภูมิ ผมเคยตีกับหยกน้อย แฟร์เท๊กซ์เที่ยนึง แพ่คะแนนเพิ่นคับ

Tags for this Thread