หัวข้อ: วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

เรื่องฮิตน่าอ่าน วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape

สวัสดีครับพี่น้องบ้านมหาทุกท่านครับ กระทู้นี้ผมขอแนะนำวิธีย่อรูป หรือย่อภาพทีละหลายๆภาพในเวลาอันรวดเร็วครับ
    หลายท่านที่มีภาพถ่ายหลายๆ ที่ถ่ายมาแล้วอยากส่ง หรือตั้งกระทู้ก็ติดปัญหาที่ขี้คร้านย่อรูปเนาะครับ
    กระทู้นี้ผมจึงขอแนะนำวิธีย่อแบบง่ายๆให้ครับ ต่อไปก็จะบ่เป็นปัญหากับพี่น้องอีกแล้วเนาะครับ และใกล้งานพาแลงแล้ว ถ่ายภาพมาหลายๆ ย่อแบบรวดเร็วได้แล้วครับ

1 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    โปรแกรม PhotoScape ทำงานเกี่ยวกับภาพแบบสารพัดประโยชน์
    เป็นฟรีแวร์ ใช้งานฟรีๆแบบไม่ต้องซื้อครับ

2 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    Folder เก็บภาพที่จะย่อครับ

3 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    ข้างใน Folder มีภาพมากมายครับที่รอย่อขนาดให้เล็กลงครับ

4 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    ขนาดภาพที่ยังบ่ย่อลงครับ 4288X3216pic(ขึ้นอยู่กับขนาดที่เฮาถ่ายมาครับ)

5 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    เปิดโปรแกรม PhotoScape ขึ้นมาเพื่อใช้ทำงานครับ
    เสร็จแล้วคลิกที่ "แก้ไขภาพเป็นกลุ่ม"

6 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    ในภาพประกอบนี้
    1 คลิกที่แก้ไขภาพเป็นกลุ่ม
    2 คลิกที่ Folder ที่เฮาเก็บไฟล์งานครับ
    3 ลากภาพทั้งหมดมาวางยังตำแหน่งนี่ครับ

7 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    A คือไฟล์งานที่เฮาลากมาครับ
    B เมนูต่างๆไว้กำหนดการทำงาน
    C พื้นที่แสดงไฟล์งานของเฮาครับ

8 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    กำหนดขนาดภาพที่เฮาต้องการย่อลงครับในตัวอย่างกรอกขนาด 640 ลงไปครับ
    ผลที่ได้รับคือ 640x480

9 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    เฮาสามารถเลือกใส่กรอบได้พร้อมๆกับการย่อภาพได้ในคราวเดียวกันครับ
    และเพิ่ม ชื่อ หรือข้อความลงในภาพได้ด้วยครับ

10 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    ในภาพประกอบนี้คลิกที่ a เพื่อเพิ่มตัวอักษรข้อความในปุ่ม b ครับ
    และในคำว่าภาพถ่ายนั้น เฮากำหนดเป็นภาพโลโก้ของเฮาได้ครับ

11 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    ก. พื้นที่พิมพ์ข้อความที่เราต้องการ
    ข.กำหนดขนาดตัวอักษร
    ค.กำหนดสีตัวอักษร
    ง.เพิ่ม-ลดความทึบตัวอักษร

12 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    คลิกที่ "แปลง ทั้งหมด" เพื่อย่อภาพ

13 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    คลิกบันทึก เพื่อทำงานต่อไป

14 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    โปรแกรมกำลังทำงาน

15 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    การแปลงสำเร็จ คลิกที่ OK

16 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    Output คือที่เก็บไฟล์หลังการแปลงเสร็จสมบูรณ์

17 วิธีย่อรูปทีละหลายๆภาพ ด้วย PhotoScape
    ทุกภาพจะปรากฏในแบบที่เรากำหนดไว้ครับ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    :*- :*- บ่เคยใช้จักเทื่อ เดี๋ยวจะลองเบิ่งจ้าอ้าย

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    กรี๊ด.......เข้าใจง่ายครับ...ขอบคุณครับผม สิลองเฮ็ดเบิ่งก่อนครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    เข้าใจง่ายดีอ้ายเต็มบ่ยากๆกะลองวิทยายุทธยุเก็บใว้ถ่าเล่นไปซั่นหละเนีาะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    อยู่ในคอมกะมีแต่ว่าบ่เคยใช้จักเทื่อยอบคุณหลายๆครับอ้ายสิได้ลองเฮ็ดกะตอนงานพาแลงนี้ละอ้ายขอบคุณครับผม
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ลุงเดฟ
    ขอบคุณครับผม ใช้เวลาบ่โดนเลย เข้าใจง่ายคักครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ sangaunchai
    Los Angeles, California

บ่เคยเฮ็ด

ขอบคุณหลายๆ เด้อคับ

ขอบคุณที่บอกวิธีการเฮ็ดรูป

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อย
    บล็อก
    21
    ขอบคุณมากๆครับ ท่านเต็มใจให้เธอ คนธรรมดา แต่ ไม่ธรรมดา
    หลายสิ่งหลายอย่างอยู่รอบตัวเรานี่เองเพียงแต่ว่าเราจะสนใจเรียนรู้หรือไม่
    ถ้าสนใจก็ต้องลองผิดลองถูกและใฝ่หาท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะ
    ขอบคุณและขอบคุณสำหรับการชี้แนะครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    เยี่ยมเลยเสี่ยวบ่ต้องเสียเวลาสิลองเฮ็ดเบิ่งก่อนน้า..ขอบคุณหลายๆเด้อจ้า..

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ขอบคุณดีเจเต็มหลายๆ ครับ........
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

Tags for this Thread